Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần mấy sư huynh giúp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần mấy sư huynh giúp

em mới học điện mà ông thầy giao cho cái mạch này bắt về làm. em không hiểu rõ về diac và triac . bác nào tư vấn giúp em cách làm nha. nick yahoo em nà quenmat_da_tungyeu@yahoo.com
    mạch nà các bácClick image for larger version

Name:	DSC02552.jpg
Views:	1
Size:	50.8 KB
ID:	1414395

DIAC: Có cấu tạo như 2 diode Zener đối song song nhưng ko có cực điều khiển
    Công dụng: ổn định điện áp AC

TRIAC: linh kiện bán dẫn 2 chiều, có cấu trúc như 2 SCR ghép ngược với nhau
    Công dụng: dẫn dòng AC cả 2 chiều khi cực G (Gate) có xung dương hoặc xung âm

Mạch này cũng khá đơn giản, bạn vào Orcad vẽ mạch rồi đem đi in ra, nối theo sơ đồ mạch thôi.
    Linh kiện: 2 biến trở 1k và 100k, 1 diode, 1 triac, 1 diac, 1 tụ phân cực 220uF, 1 trở 6.8k, 1 domino, 1 đèn.

Comment

Nguyên văn bởi goneboy Xem bài viết
      DIAC: Có cấu tạo như 2 diode Zener đối song song nhưng ko có cực điều khiển
      Công dụng: ổn định điện áp AC

TRIAC: linh kiện bán dẫn 2 chiều, có cấu trúc như 2 SCR ghép ngược với nhau
      Công dụng: dẫn dòng AC cả 2 chiều khi cực G (Gate) có xung dương hoặc xung âm

Mạch này cũng khá đơn giản, bạn vào Orcad vẽ mạch rồi đem đi in ra, nối theo sơ đồ mạch thôi.
      Linh kiện: 2 biến trở 1k và 100k, 1 diode, 1 triac, 1 diac, 1 tụ phân cực 220uF, 1 trở 6.8k, 1 domino, 1 đèn.
      tk anh. nhưng anh ơi cho em hỏi cái. mình in mạch rồi gắn thiết bị vô thôi ha? thầy em kêu phải chỉnh cho đèn sáng lên rồi chỉnh cho đèn tối lại. cái đó mình làm sao anh.

Comment

Biến trở VR1 (1K) bạn dùng biến trở nút áo để chỉnh 1 lần rồi để luôn, ban đầu thì chỉnh cho nó nằm giữa. Còn biến trở 100K dùng loại volume đơn để chỉnh độ sáng của đèn. Cứ lắp linh kiện đúng như trên mạch thì mạch sẽ hoạt động tốt, bóng đèn thì dùng đèn dây tóc 220V nhe, công suất bé bé là được rồi.

Chúc vui!

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
          Biến trở VR1 (1K) bạn dùng biến trở nút áo để chỉnh 1 lần rồi để luôn, ban đầu thì chỉnh cho nó nằm giữa. Còn biến trở 100K dùng loại volume đơn để chỉnh độ sáng của đèn. Cứ lắp linh kiện đúng như trên mạch thì mạch sẽ hoạt động tốt, bóng đèn thì dùng đèn dây tóc 220V nhe, công suất bé bé là được rồi.

Chúc vui!
          vậy có cần in mạch gì k sư huynh

Comment

huynh oi ai vẽ dùm em mạch in được k? huhu

Comment

Nguyên văn bởi thedragonvt Xem bài viết
              huynh oi ai vẽ dùm em mạch in được k? huhu
              Có vài con linh kiện , với lại làm mẫu thì cần gì mạch in , bác cứ lấy tấm bìa cứng cứng khoan vài cái lỗ cắm chân linh kiện xuống rồi lấy dây đồng hàn lại vơi nhau là đèn sáng thôi mà, còn không thì đóng mấy cọng đồng 1,5ly xuống tầm gỗ khô làm trạm để hàn, hàn các chân linh kiện theo sơ đồ đó lên các trạm đó là được thôi ! phải năng động lên một chút đi !

Comment

bác này phải ngâm cứu vài năm đi. đầu tiên mình cũng có biết vẽ mạch in đâu. kêu gọi anh em giúp mà đâu có ai giúp đâu. tự mày mò hoài rùi cũng vẽ được mạch ah2. bác làm thế này nha. đi mua Linh kiện: 2 biến trở 1k và 100k, 1 diode, 1 triac, 1 diac, 1 tụ phân cực 220uF, 1 trở 6.8k, 1 domino, 1 đèn. xong rùi bác lấy 1 tấm board đồng ra ngồi vẽ theo mạch sau nha. bạn download proteul 7.7 mở ra xem nha dk den 220v.rar
                Free Cloud Storage - MediaFire dien tu ung dung
                Heo Ma Mút

Comment

bác này phải ngâm cứu vài năm đi. đầu tiên mình cũng có biết vẽ mạch in đâu. kêu gọi anh em giúp mà đâu có ai giúp đâu. tự mày mò hoài rùi cũng vẽ được mạch ah2. bác làm thế này nha. đi mua Linh kiện: 2 biến trở 1k và 100k, 1 diode, 1 triac, 1 diac, 1 tụ phân cực 220uF, 1 trở 6.8k, 1 domino, 1 đèn. xong rùi bác lấy 1 tấm board đồng ra ngồi vẽ theo mạch sau nha.

bạn download proteul 7.7 mở ra xem nha
                  dk den 220v.rar
                  Free Cloud Storage - MediaFire dien tu ung dung
                  Heo Ma Mút

Comment

nếu làm biến download proteul thì download file dt den 220v.rar rồi giải nén ra mình có vẽ sơ mạch của bạn và chụp hình lại đó. làm được báo cho anh em 1 tiếng nha
                    Heo Ma Mút

Comment

Về tác giả

Collapse

thedragonvt Tìm hiểu thêm về thedragonvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X