Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tự chế mỏ hàn nung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tự chế mỏ hàn nung

em là thành viên mới,nên nếu có poss bài sai box mong các mod bỏ qua cho nhé!

em đang có ý định tự chế một cái mỏ hàn nung,mà tìm hoài chỉ ra mấy bài chế mỏ hàn xung thôi ,cái này thì em có rồi,chủ yếu là muốn chế cái để ngịch

em có một nguồn của tivi đen trắng ngày trước,2 cấp điện áp vào 110/220v có công tắc chuyển
    output em thấy có 3 dây ra,dây thứ 1 và thứ 3 gi 15.5v
    dây giữa gi 0v

em ngĩ là mình sẽ dùng nguồn này,thêm một con biến trở hoặc cái gì đó để chỉnh dòng,một cái công tắc gạt để tắt mở và mua một cái tay hàn của máy hàn nung về,chỉ lấy 2 dây công suất rồi cấp nguồn cho nó nóng

đại khái là em ngĩ như vậy,nhưng chắc chẳng bao giờ làm được nếu tự mò

ai có ngó qua xin cho em vài lời góp ý nhé

cám ơn cả nhà nhiều ạ
    ,hjhj

biến áp đó ko đủ khe để lắp cuộn thứ cấp to đâu ,ra ngoài hàng mua cái mới 130k dùng luôn thôi ,chế chi cho nhọc
    Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

- đã có cái biến áp ngon vậy là quá đủ để chế hẳn cái mỏ hàn xung rùi. bạn gỡ (cắt cho nhanh) phần thứ cấp là có dư khe hở để quấn thêm dây đồng to (dây to tầm cái đũa, 3 đến 5 vòng, càng nhìu vòng càng nhanh nóng, chú ý cách điện cẩn thận với sơ cấp) thế là xong phần biến áp, tiếp theo chỉ việc lấy cái sợi đồng nho nhỏ (bằng ruột bút bi) nối vào 2 đầu ra vừa tạo là xong...
      - chi tiết bạn có thể tham khảo thêm các bài viết, video dạy làm mỏ hàn xung đầy rẫy trên mạng, trên diễn đàn. cái biến áp là thứ cốt lõi thì bạn đã có rùi...
      - đã dùng biến áp thì ko gọi là mỏ hàn nung, dù rằng đều dùng điện để nung nóng...

Comment

cám ơn mọi người đã ghé qua ạ ,
        chế Mỏ hàn xung đó cũng hay,nhưng cái này thì em đã mua rồi,nên h chỉ muốn chế cái mỏ hàn nung nữa thui
        Em cũng chưa biết rõ nguyên lý hoạt động của máy hàn nung (vd 936b) chẳng hạn,tháo ra chỉ thấy có 1 biến áp,1 mạch điều khiển và 1 tay hàn có thể tháo rời.

nên em muốn lấy nguyên cái tay hàn tháo rời ấy (theo e biết là có 5 dây,2 cấp nguồn và 3 dây là dây cảm biến)

Cấp nguồn cho cái tay đó bằng biến áp kia thì không biết là có nóng được không,đại khái là vậy,e chỉ ngĩ thôi chứ không biết là có khả thi không hay là không thể làm được,mong mọi người chỉ giúp ạ,thank cả nhà

Comment

chẳng có ai nữa rồi nhỉ

Comment

- bạn muốn để nguyên thứ cấp của cái biến áp ấy cũng được, hãy kiếm cái đầu hàn (1 cục đồng như hình cái bút chì) rùi lấy dây điện quấn xung quanh nó (dây điện quấn này tác dụng như là may so làm nóng) nối vào đầu ra của biến áp là xong
            - vấn đề kỹ thuật:
            1. dây may so pải cách điện
            2. tiết diện dây may so, vật liệu, số vòng: đường kính, vật liệu nào cũng được, số vòng thì tùy vào điện trở của dây, công suất tầm 60W thì điện trở của dây may so khoảng 4ôm. trở càng lớn công suất càng nhỏ đi...

Comment

Nguyên văn bởi chickion Xem bài viết
              chẳng có ai nữa rồi nhỉ
              nhiều bác đã hiểu sai ý tưởng của bác này về mỏ hàn nung rồi , bây giờ bác phải tìm được mạch điều khiển áp ac cấp vào biến thế , hoặc một mạch điều khiển áp DC volt thấp cũng được , điều chỉnh áp AC thì sử dụng Triac cũng được thay đổi áp vào cho biến thế để đầu ra thay đổi , hoặc đầu vào AC để nguyên thì thay đổi đầu ra bằng cách nắn đầu ra 15v bằng diode (dc) rồi dùng mạch để thay đổi áp này để đưa vào mũi mỏ hạn nung ở 2 dây cấp nguồn cho mũi hàn , còn dây dò nhiệt từ mũi mỏ hàn thì đưa về mạch thay đổi áp ra DC đó để thay đổi độ nóng cho mỏ hàn , nếu sử dụng triac để thay đổi áp vào biến áp thì không xài dây dò nhiệt này , chỉ dùng volume chỉnh nhiệt độ (áp vào) đặt trước thôi , ráp được mạch đó rồi thì dùng một bóng đèn 12v/10w của xi nhan xe máy loại đèn vàng cam , nối vào ngõ ra biến áp , cấp nguồn và chỉnh thấy đèn thay đổi độ sáng là được , thử được rồi thì nối dây mỏ hàn vào là được .Ruột mỏ hàn đó thường là 12v .

Comment

help help help help help :!
                Last edited by chickion; 01-11-2013, 02:00.

Comment

Nguyên văn bởi complete Xem bài viết
                  - bạn muốn để nguyên thứ cấp của cái biến áp ấy cũng được, hãy kiếm cái đầu hàn (1 cục đồng như hình cái bút chì) rùi lấy dây điện quấn xung quanh nó (dây điện quấn này tác dụng như là may so làm nóng) nối vào đầu ra của biến áp là xong
                  - vấn đề kỹ thuật:
                  1. dây may so pải cách điện
                  2. tiết diện dây may so, vật liệu, số vòng: đường kính, vật liệu nào cũng được, số vòng thì tùy vào điện trở của dây, công suất tầm 60W thì điện trở của dây may so khoảng 4ôm. trở càng lớn công suất càng nhỏ đi...
                  tuy không giống hướng mà em đang ngĩ,nhưng nhờ cái này mà em biết thêm một cách chế mỏ hàn nữa,thank a nhé ,hjhj

Comment

vậy là chỉ cần chỉnh nguồn out về dc mà diện áp =12V là có thể mắc trực tiếp vào 2 dây công suất của cái tay hàn đó hả a

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                      nhiều bác đã hiểu sai ý tưởng của bác này về mỏ hàn nung rồi , bây giờ bác phải tìm được mạch điều khiển áp ac cấp vào biến thế , hoặc một mạch điều khiển áp DC volt thấp cũng được , điều chỉnh áp AC thì sử dụng Triac cũng được thay đổi áp vào cho biến thế để đầu ra thay đổi , hoặc đầu vào AC để nguyên thì thay đổi đầu ra bằng cách nắn đầu ra 15v bằng diode (dc) rồi dùng mạch để thay đổi áp này để đưa vào mũi mỏ hạn nung ở 2 dây cấp nguồn cho mũi hàn , còn dây dò nhiệt từ mũi mỏ hàn thì đưa về mạch thay đổi áp ra DC đó để thay đổi độ nóng cho mỏ hàn , nếu sử dụng triac để thay đổi áp vào biến áp thì không xài dây dò nhiệt này , chỉ dùng volume chỉnh nhiệt độ (áp vào) đặt trước thôi , ráp được mạch đó rồi thì dùng một bóng đèn 12v/10w của xi nhan xe máy loại đèn vàng cam , nối vào ngõ ra biến áp , cấp nguồn và chỉnh thấy đèn thay đổi độ sáng là được , thử được rồi thì nối dây mỏ hàn vào là được .Ruột mỏ hàn đó thường là 12v .
                      cháu nghĩ ta nên làm một mạch PWM để tăng giảm độ nóng cho tay hàn( 15vdc). thì sẽ tốt hơn là dùng triac. nếu dùng triac thì mua cái dimer quạt, nếu pwm thì dùng ic 555 hoặc 3843b cũng được, vấn đề là 555 dễ làm nhưng chu kỳ làm việc khó đạt 100%.
                      không biết trên nhật tảo có bán tay hàn nung không nhỉ?
                      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi complete Xem bài viết
                        - đã có cái biến áp ngon vậy là quá đủ để chế hẳn cái mỏ hàn xung rùi. bạn gỡ (cắt cho nhanh) phần thứ cấp là có dư khe hở để quấn thêm dây đồng to (dây to tầm cái đũa, 3 đến 5 vòng, càng nhìu vòng càng nhanh nóng, chú ý cách điện cẩn thận với sơ cấp) thế là xong phần biến áp, tiếp theo chỉ việc lấy cái sợi đồng nho nhỏ (bằng ruột bút bi) nối vào 2 đầu ra vừa tạo là xong...
                        - chi tiết bạn có thể tham khảo thêm các bài viết, video dạy làm mỏ hàn xung đầy rẫy trên mạng, trên diễn đàn. cái biến áp là thứ cốt lõi thì bạn đã có rùi...
                        - đã dùng biến áp thì ko gọi là mỏ hàn nung, dù rằng đều dùng điện để nung nóng...
                        bác có nhầm không nhỉ??????
                        với áp bên thứ cấp là ac thì công suất=u.i.cosphi. nếu quấn vol cao thì dòng thấp vol thấp thì dòng cao.độ nóng của mỏ hàn phụ thuộc vào công suất biến áp chứ? em có làm một cái mỏ hàn xung từ con biến áp máy khâu JANOME của nhật,công suất bên ac cao áp là 38w. đo bên thứ 100a,0,365vac.máy của em nóng nhanh hơn cái mua ngoài chợ màu cam 150k đấy bác ạh,thứ cấp em quấn bằng dây máy hàn.
                        theo em nghĩ; sự chênh lệch nhiệt độ của dây đồng làm mũi hàn và dây thứ cấp( rất to) là do điện trở của dây nhỏ sẽ lớn hơn dây to, vậy nên ở đây ta làm cho dòng thứ cấp tăng thật cao thì sẽ nóng nhanh và mạnh,và sự chênh lệch nhiệt độ trên dây hàn và dây thứ cấp sẽ rất cao.
                        Last edited by quangdongueh; 01-11-2013, 03:03.
                        LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                          cháu nghĩ ta nên làm một mạch PWM để tăng giảm độ nóng cho tay hàn( 15vdc). thì sẽ tốt hơn là dùng triac. nếu dùng triac thì mua cái dimer quạt, nếu pwm thì dùng ic 555 hoặc 3843b cũng được, vấn đề là 555 dễ làm nhưng chu kỳ làm việc khó đạt 100%.
                          không biết trên nhật tảo có bán tay hàn nung không nhỉ?
                          về mạch mỏ hàn này không yêu cầu sóng ra phải chuẩn gì cả , nên dùng cách nào đó thuận tiện và dễ chế tạo là được , việc dùng triac để điều khiển biến thế công suất nhỏ cũng không ảnh hưởng gì nhiều , chấp nhận được , miến sao áp ngõ ra có giảm là được , nếu mua được Dimmer quạt cũng tốt , đỡ phải chế tạo , khi thứ cấp là 15vac mà ta cần dùng 12v là đã quá đủ khi hiệu suất Dimmer đạt 80% .

Comment

- ko nhầm đâu bạn, 5 vòng sẽ nhanh nóng hơn 3 vòng
                            - đương nhiên ko có nghĩa là cứ tăng số vòng lên hơn nữa thì nó sẽ nóng hơn, khi dây quấn ''to bằng cái đũa'' quấn hết lớp thứ nhất thì cũng là hết công suất, lúc này quấn thêm lớp nữa (giả sử là có đủ khe hở) sẽ làm tăng trở trong của nguồn gây giảm hiệu suất trong khi công suất ra ko tăng được là bao
                            - mỏ hàn nhanh nóng thì biến áp càng nóng...

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                              về mạch mỏ hàn này không yêu cầu sóng ra phải chuẩn gì cả , nên dùng cách nào đó thuận tiện và dễ chế tạo là được , việc dùng triac để điều khiển biến thế công suất nhỏ cũng không ảnh hưởng gì nhiều , chấp nhận được , miến sao áp ngõ ra có giảm là được , nếu mua được Dimmer quạt cũng tốt , đỡ phải chế tạo , khi thứ cấp là 15vac mà ta cần dùng 12v là đã quá đủ khi hiệu suất Dimmer đạt 80% .
                              vậy là theo anh em chỉ cần chỉnh sao cho áp nguồn về 12v rồi cấp cho tải trên tay hàn ok ạ
                              liệu áp trực tiếp vào 2 dây đó có làm cho tay cầm bị nóng quá hoặc không có nhiệt không ạ.
                              không biết là với một tay hàn bình thường,thì điện áp và dòng cấp cho 2 dây đó khi ở nhiệt độ ổn định khoảng bao nhiêu không nhỉ?
                              vì em ngĩ là ở đây mình không có cảm biến nhiệt thì sẽ dùng công tắc ấn ngắt dòng khi nào cảm thấy nhiệt quá cao cho đơn giản
                              còn ở 1 bộ máy hàn thì cái chỉnh nhiệt này sẽ là tự động!

Comment

Về tác giả

Collapse

chickion Tìm hiểu thêm về chickion

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X