Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch phát hồng ngoại dùng PT2248 không hoạt động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch phát hồng ngoại dùng PT2248 không hoạt động

Mình có tìm trên mạng và thấy 1 mạch thu phát hồng ngoại sử dụng PT2248/2249. Mình đã làm mạch và chạy được.
    Nhưng có vấn đề với mạch phát hồng ngoại như sau: Cùng 1 sơ đồ nguyên lý, mạch in như nhau nhưng tất cả các mạch phát của mình làm đều có chung 1 hiện tượng là nhấn nút thì không phát tín hiệu, nếu mình lấy tay chạm đồng thời vào chân số 3 và 4 của PT2248 thì mới có tín hiệu phát ra (sáng LED báo).
    Mình không hiểu tại sao lại như thế, vì mọi người trước đó đã làm và không thấy ai có hiện tượng như vậy, mong được các cao thủ giúp đỡ.
    Mình cảm ơn nhiều!
    Click image for larger version

Name:	pt.PNG
Views:	1
Size:	104.7 KB
ID:	1420447
    Last edited by ngocnamdhgt2; 14-02-2014, 02:39.

Nguyên văn bởi ngocnamdhgt2 Xem bài viết
    Mình có tìm trên mạng và thấy 1 mạch thu phát hồng ngoại sử dụng PT2248/2249. Mình đã làm mạch và chạy được.
    Nhưng có vấn đề với mạch phát hồng ngoại như sau: Cùng 1 sơ đồ nguyên lý, mạch in như nhau nhưng tất cả các mạch phát của mình làm đều có chung 1 hiện tượng là nhấn nút thì không phát tín hiệu, nếu mình lấy tay chạm đồng thời vào chân số 3 và 4 của PT2248 thì mới có tín hiệu phát ra (sáng LED báo).
    Mình không hiểu tại sao lại như thế, vì mọi người trước đó đã làm và không thấy ai có hiện tượng như vậy, mong được các cao thủ giúp đỡ.
    Mình cảm ơn nhiều!
    [ATTACH=CONFIG]82522[/ATTACH]
    thạch anh 455, tụ 102. bạn thay 2 tụ chỗ thạch anh thử xem

Comment

mình đã thay rồi, mạch chạy ngon lành luôn.
      Cảm ơn bạn nhiều, nhiều, nhiều nhé
      mặc dù không hiểu lắm, mình nghĩ 2 tụ đó chỉ để chống nhiễu, giống như VXL, chỉ cần cùng tụ 22 hoặc 33 là ok.
      cảm ơn bạn lần nữa

Comment

Nguyên văn bởi minhhiep_109 Xem bài viết
        thạch anh 455, tụ 102. bạn thay 2 tụ chỗ thạch anh thử xem
        tài liệu nó là tụ 150p ... tụ 102 là 1000p đó
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
          tài liệu nó là tụ 150p ... tụ 102 là 1000p đó
          em làm tụ 102 cũng chạy ngon rồi, nhưng e lại đọc datasheet nó ghi 120p, xin hỏi bác Quế Dương là nó có ảnh hưởng nhiều không ạ. Về cơ bản thì e thấy nó ảnh hưởng lớn lắm -chạy-hay -không chạy- đã liên quan rồi. Còn không biết nó có ảnh hưởng gì đến khoảng cách truyền hay là cái gì khác không, mong được bác chỉ giáo thêm.
          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi ngocnamdhgt2 Xem bài viết
            em làm tụ 102 cũng chạy ngon rồi, nhưng e lại đọc datasheet nó ghi 120p, xin hỏi bác Quế Dương là nó có ảnh hưởng nhiều không ạ. Về cơ bản thì e thấy nó ảnh hưởng lớn lắm -chạy-hay -không chạy- đã liên quan rồi. Còn không biết nó có ảnh hưởng gì đến khoảng cách truyền hay là cái gì khác không, mong được bác chỉ giáo thêm.
            Về nguyên tắc ở tần số 455Khz với tụ 100p - 220p là tốt để phục hồi , duy trì dao động ( không quá yếu hay phục hồi chậm do quá trình nạp xả tín hiệu trên tụ ).
            Việc tụ 102 lắp vào vẫn chạy bởi do tần số chính được dùng bằng Thạch anh rồi hạ tần xuống 38 Khz .
            Chưa thấy ai chứng minh có độ ảnh hưởng nhất định ( nhưng chắc chắn là có ở 1 khía cạnh nào đó ) - mà mình làm chạy rồi nên chẳng cần để ý. Khi làm theo 1 mạch nào đó ... tốt nhất là kiếm đúng trị số hoặc gần sát nhất để dễ đạt được thành công !

Với mạch PT2248/PT2249 có kính lọc bên PT2249 , mạch PT2248 mắc transistor dalington , Led IR , module thu IR loại Phổ thông ( trung bình khá ), điện áp 3V ( 2 pin tiểu ) ... có thể đạt 15 - 18m.
            Khi lắp ráp 1 mạch hồng ngoại ... có khoảng cách quá nhỏ < 5m thì cần phải xem lại mạch, linh kiện , cách mã hóa ( nếu lập trình). ( Trung bình - yếu cũng từ 7 - 8m trở lên )
            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Rất bổ ích, cảm ơn bác Quế Dương nhiều ạ :v

Comment

Về tác giả

Collapse

ngocnamdhgt2 Tìm hiểu thêm về ngocnamdhgt2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X