Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bộ so sánh điện áp dùng LM311,single supply

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bộ so sánh điện áp dùng LM311,single supply

Em muốn thiết kế một bộ so sánh điện áp.Có 1 đầu vào là V1.
    +Nếu 0<V1<5V thì output=V1
    +Nếu V1>5V thì output=0
    Dùng LM311 cấp nguồn đơn 5V.
    Mọi người xin chỉ giáo giúp !
    khi đàn sếu bay qua

Chúc Mừng Năm Mới

Bạn thử sơ đồ này xem. Tuy nó không đúng 100% giới hạn biên về mặt điện áp của bạn nhưng tôi nghĩ nó giúp được cho bạn.
    Chúc bạn thành công.
    Attached Files

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

Nguyên văn bởi nvtiep3ik50 Xem bài viết
      Em muốn thiết kế một bộ so sánh điện áp.Có 1 đầu vào là V1.
      +Nếu 0<V1<5V thì output=V1
      +Nếu V1>5V thì output=0
      Dùng LM311 cấp nguồn đơn 5V.
      Mọi người xin chỉ giáo giúp !
      Bạn có thể sử dụng mạch này:
      Độ chính xác có thể đạt dược là 90%
      Attached Files

Comment

Bạn ơi mình nghĩ bạn đọc chưa rõ ý của bạn nvtiep3ik50.
        Mạch của bạn chỉ đơn thuần là so sánh thôi. vả lại nó cũng không thể chạy được bạn ah. Bạn đọc lại Datasheet của LM311 đi nhé.

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

Nguyên văn bởi nguyen.geo Xem bài viết
          Bạn ơi mình nghĩ bạn đọc chưa rõ ý của bạn nvtiep3ik50.
          Mạch của bạn chỉ đơn thuần là so sánh thôi. vả lại nó cũng không thể chạy được bạn ah. Bạn đọc lại Datasheet của LM311 đi nhé.
          À ừ ! Đúng là chưa đọc kĩ thật.Sorry.

Comment

Về bộ so sánh nếu bạn dùng nguồn 5V thì các bạn thử dùng con IC TCL712 của TI.
            Do nhu cầu đáp ứng nhanh về mặt tốc độ, Điện áp nguồn nuôi thấp 5V, Tiết kiệm năng lượng nên mình tìm và dùng con này. Sau khi dùng thấy rất ổn nên nhân đây nói ra mọi người tham khảo.

Comment

Về bộ so sánh nếu bạn dùng nguồn 5V thì các bạn thử dùng con IC TCL712 của TI.
              Do nhu cầu đáp ứng nhanh về mặt tốc độ, Điện áp nguồn nuôi thấp 5V, Tiết kiệm năng lượng nên mình tìm và dùng con này. Sau khi dùng thấy rất ổn nên nhân đây nói ra mọi người tham khảo.
              Nếu so sánh không bạn cũng co thể dùng cả con 555 cũng được.Nó cũng chạy được điện 5 V đấy.

Comment

Nếu xét về comparator thì 555 chắc không sánh được với Lm311 đâu bạn à.
                nếu xét về nguồn thì TCL712 nó 4.75V - 5.25V. Còn 555 thì 4.5V - 18V. Nhưng theo mình thì không nên sử dụng 555 ở ngưỡng điện áp thấp gần bằng điện áp giới hạn của nó. Và các linh kiện khác cũng vậy. Các tính năng của linh kiện chỉ hoạt động tốt nhất ở ngưỡng điện áp cao gần điện áp giới hạn Max.
                Nếu xét về dòng tiêu thụ thì LM311 sẽ tiết kiệm hơn nhiều.
                Nếu xét về Tốc độ thì 555 thua xa Lm311.
                Nói kết cấu mạch đơn giản thì chắc là Lm311 sẽ đơn giản hơn.
                Nói chung là nên dùng đúng mục đích và tính năng của linh kiện sẽ hay hơn đúng không nào. Mọi người cùng thảo luận vui vẽ nhé.

Comment

nếu xét về nguồn thì TCL712 nó 4.75V - 5.25V. Còn 555 thì 4.5V - 18V. Nhưng theo mình thì không nên sử dụng 555 ở ngưỡng điện áp thấp gần bằng điện áp giới hạn của nó. Và các linh kiện khác cũng vậy. Các tính năng của linh kiện chỉ hoạt động tốt nhất ở ngưỡng điện áp cao gần điện áp giới hạn Max.
                  Nói chung là nên dùng đúng mục đích và tính năng của linh kiện sẽ hay hơn đúng không nào. Mọi người cùng thảo luận vui vẽ nhé.
                  OK, thanks a Nguyên.em làm được rồi...Cái này em làm để nối đầu vào tương tự thẳng vào chân ADC của PIC,lớn hơn 5V... chết VXL.Em dùng LM311...Cảm ơn mọi người đã góp ý giúp !
                  khi đàn sếu bay qua

Comment

Nhưng cái nguồn 5 V thì LM311 đâu có chạy được.Mình vẫn dùng 555 ở 5V chạy rất tốt.Nhưng con TLC712 thì mình chưa thử nhưng có lẽ nó nhanh hơn con 555 thật.Bạn xem con nào hơn thì dùng con ấy là oke.

Comment

Tớ thấy LM311 chạy được 5V mà. Bạn thử kiểm tra lại xem.

Comment

Nguyên văn bởi nvtiep3ik50 Xem bài viết
                        OK, thanks a Nguyên.em làm được rồi...Cái này em làm để nối đầu vào tương tự thẳng vào chân ADC của PIC,lớn hơn 5V... chết VXL.Em dùng LM311...Cảm ơn mọi người đã góp ý giúp !
                        Nếu nối tín hiệu tới chân ADC của PIC thì bạn có thể nối nối tiếp với một điện trở dưới 2k5 (bạn xem lại datasheet, có 2 diod bảo vệ được nối với chân PIC, ngoại trừ Vpp, RA4...)

Comment

Theo mình với mỗi bản thiết kế và với mỗi tính toán riêng cho từng thiết bị thì người ta có thể có hay không chọn những giá trị linh kiện điện trở này cho phù hợp.
                          Ví dụ như đo nguồn 1 chiều như PIN hay Ăcquy thì có thể chọn giá trị Điện trở này cao lên cũng không vấn đề gì có khi nó lại mang lại tính ổn định và chính xác cao hơn. nhưng phải phù hợp với thời gian lấy mẫu của tín hiệu. Nếu thời gian nạp cho con Tụ C = 18p trong ADC quá nhỏ sẽ không ổn vì lúc này giá trị nạp sẽ chưa đạt đến đỉnh cần đo.
                          Còn có trường hợp khi đo ở tần số lấy mẫu cao thì Điện Trở này phải càng nhỏ thậm chí có thể nối tắt không dùng điện trở nữa...
                          Nói chung mạch nào chọn giá trị bao nhiêu chắc phụ thuộc vào từng thiết bị và tính toán riêng của người thiết kế.

Comment

Tiệp gà! Gọi điện cho anh anh gửi mạch cho. Số điện thoại của anh mày biết rồi đấy.

Comment

e mô phỏng mạch này sao mãi hokc chạy, các bro cho e lời góp ý với! e chân thành cảm ơn!

FM

Comment

Về tác giả

Collapse

nvtiep3ik50 Tìm hiểu thêm về nvtiep3ik50

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X