Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch cầu H sử dụng IRF540

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch cầu H sử dụng IRF540

các bác cho em hỏi, cái mạch cầu của em có thể hoạt động được hay ko vậy.
    hôm nay có người nói rằng mạch của em ko thể chạy được vì điện áp ko đủ điều kiện để cho FET dẫn. vì điện áp đã rơi trên động cơ gần hết.
    các bác giải thích vấn đề này giùm em với.
    Attached Files
    Thích nghe tụ nổ !
    Thích xem nổ tụ !

Hê 2.cái mạch của cậu cso thể chạy được theo nguyên ly cơ bản khi chưa có driver cho MOSFET tôi xin giải thích như sau.:khi PWM 1=1,PWM2=0 vì là fet kênh N nên Q1 và Q4 dẫn đợt sau Q2 và Q3 dẫn khi PWM 1=0,PWM2=1,còn để fet dẫn thì điện áp đặt vào chân G khoảng 5->7 V.để biết thêm chi tiết bạn nên liện hệ với Bác "namqn"phần chọn van này bác ấy tính toán chọn van rất kỹ tôi không nhớ rõ lắm luồng nào bên PIC việt nam đó.
    NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

dùng cặp IRF9540 và IRF540 thì điều khiển ngon hơn và lại dễ.Chỉ cần đk 2 con dưới.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi congdatquan Xem bài viết
        Hê 2.cái mạch của cậu cso thể chạy được theo nguyên ly cơ bản khi chưa có driver cho MOSFET tôi xin giải thích như sau.:khi PWM 1=1,PWM2=0 vì là fet kênh N nên Q1 và Q4 dẫn đợt sau Q2 và Q3 dẫn khi PWM 1=0,PWM2=1,còn để fet dẫn thì điện áp đặt vào chân G khoảng 5->7 V.để biết thêm chi tiết bạn nên liện hệ với Bác "namqn"phần chọn van này bác ấy tính toán chọn van rất kỹ tôi không nhớ rõ lắm luồng nào bên PIC việt nam đó.
        Vậy là khi điện áp đặt vào chân G từ 5 đến 7V thì FET sẽ dẫn đúng ko. Nhưng em muốn hỏi thêm về vấn đề. Vậy có điều kiện nào giữa điện áp chân G và chân S ko vậy. chẳng hạn như điện áp chân S phải lơn hơn chân G bao nhiêu thì FET mới dẫn. Em dùng Nguồn 12V để đặt vào chân S và cũng 12V nhg qua một con trở rồi vào chân G, thì như vậy FET có dẫn ko vậy.
        Thích nghe tụ nổ !
        Thích xem nổ tụ !

Comment

Kênh N : dẫn khi cấp điện áp vào chân G : Vgs >0V. Nhưng để Rds=~0 thì Vgs =~Vgsmax . Để khóa nó thì cấp điện áp G : Vgs=<0. Ở tại 0V thì Mosfet không dẫn,Còn kênh P thì ngựoc lại.12V<Ugs<15V.nhưng trên ngguyeen lý là vậy.cậu chọn không chuẩn thì có thể cháy con FET như chơi.thường người ta chọn 2 con kênh P và 2 con kênh N không chọn 4 con kênh N như bạn bao giờ.mạch của cậu thì chỉ áp dụng với tải có P lớn.
          NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

dung 4 mosfet cung loai thi sao ma chay duoc! dung 2 con irf9540 va 2 con irf540 la ok! co the khoa lan bang ic so de tranh truong hop trung dan mot ben bi chay fet!

Comment

mih thuong lam mach cau H bang fet voi 2 dau ra de dieu khien bang vi xu ly, co the su dung pwm luon. mot dau ra dung de dk chieu va mot dau ra cho phep hoat dong! cai nay cung de lam bang cach dung ic so de khoa lan cac fet voi nhau, dung may cai cong nand do!

Comment

dùng cặp 9540 voi 540 thì ngon rồi nhưng em đang muốn điều khiển con động cơ dc 300w-220v cơ.đang định dùng con irf820 nhưng chẳng tìm thấy con irf9820 đâu.không biết dùng 4 con irf820 có đươc không nhỉ.chưa tet dc vì chẳng có dcơ.pác có kinh nghiệm xem hộ em xem có đc ko nhỉ
                đùa chứ tớ hơi ngu...thông cảm nha..heee...

Comment

Bạn cần chạy với áp cao đến 200V thì nên dùng IC kích FET họ IR ... thí dụ IR2101, 2102,2110... dể kích Fet kênh N rất dễ dàng, chịu khó xem data-sheet của dòng IC trên sẽ rõ
                  Thân

Comment

IR chỉ kích được con trên ở dạng xung với thời gian T ngắn hơn thời gian xả của tụ boots. Nếu để kích lâu dài thì nên dùng nguồn riêng kích 2 con trên. Có thể dùng 1 mạch blocking nhỏ.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                      IR chỉ kích được con trên ở dạng xung với thời gian T ngắn hơn thời gian xả của tụ boots. Nếu để kích lâu dài thì nên dùng nguồn riêng kích 2 con trên. Có thể dùng 1 mạch blocking nhỏ.
                      ý pác là sao,phải dùng nguồn riêng cho con IR hay là cho con irf 820.em tưởng con irf820 nó cũng như con irf540 thôi chứ đưa trực tiếp xung vào để mở cho nó không được à.mà em đưu trực tiếp xung từ 555 vào để điều khiển con irf820 có đc ko nhỉ ?hay em dùng opto để điều khiển cho nó đc ko.?

Comment

Nguyên văn bởi toan258 Xem bài viết
                        ý pác là sao,phải dùng nguồn riêng cho con IR hay là cho con irf 820.em tưởng con irf820 nó cũng như con irf540 thôi chứ đưa trực tiếp xung vào để mở cho nó không được à.mà em đưu trực tiếp xung từ 555 vào để điều khiển con irf820 có đc ko nhỉ ?hay em dùng opto để điều khiển cho nó đc ko.?
                        IRF540,IRF820 là mosfet kênh N được kích dẫn bằng áp Ugs. Như vậy nó sẽ được điều khiển bằng điện áp chứ không phải dòng.
                        Trên cầu H thì 2 con dưới dễ dàng được kích mở bằng áp nguồn điều khiển. Còn 2 con trên, khi mở do Rdson thường nhỏ nên Us của nó xấp xỉ Uh( Un là áp cầu H), và như vậy điện áp Ug lúc đó so với mass sẽ > Uh.
                        Để tạo áp mở con trên thì người ta thường dùng IR và điện áp kích con trên sẽ lấy từ điện áp tích trữ trên tụ khi con dưới mở. Khi kích con trên thì tụ sẽ xả điện và sau 1 thời gian sẽ hết điện và con trên ngắt, nên do đó không thể kích con trên liên tục trong thời gian dài ( dù cho giá trị tụ có thể rất lớn).
                        Cũng với IR nhưng lần này áp kích thay vì lấy trên tụ mà nó được lấy từ một nguồn riêng khoảng 12V. Nó sẽ kích được fet trên liên tục và lâu dài. Vẫn nên dùng IR cho cầu H vì nó có deadtime.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                          IRF540,IRF820 là mosfet kênh N được kích dẫn bằng áp Ugs. Như vậy nó sẽ được điều khiển bằng điện áp chứ không phải dòng.
                          Trên cầu H thì 2 con dưới dễ dàng được kích mở bằng áp nguồn điều khiển. Còn 2 con trên, khi mở do Rdson thường nhỏ nên Us của nó xấp xỉ Uh( Un là áp cầu H), và như vậy điện áp Ug lúc đó so với mass sẽ > Uh.
                          Để tạo áp mở con trên thì người ta thường dùng IR và điện áp kích con trên sẽ lấy từ điện áp tích trữ trên tụ khi con dưới mở. Khi kích con trên thì tụ sẽ xả điện và sau 1 thời gian sẽ hết điện và con trên ngắt, nên do đó không thể kích con trên liên tục trong thời gian dài ( dù cho giá trị tụ có thể rất lớn).
                          Cũng với IR nhưng lần này áp kích thay vì lấy trên tụ mà nó được lấy từ một nguồn riêng khoảng 12V. Nó sẽ kích được fet trên liên tục và lâu dài. Vẫn nên dùng IR cho cầu H vì nó có deadtime.
                          bác nói khó hiểu wa em nghe như vịt con nghe sấm chả hiểu j thất.bác thông cảm em dốt bẩm sinh..có điều cứ thích nghịch điện bác ạ.
                          em có đọc con ir2101 này rồi nhưg vẫn chẳng hiểu pác nói lắm.em thấy con irf 540 và irf9540 điều khiển dễ thế mà sao con này phức tạp vậy,à mà sao nó ko có con irf9820 nhỉ, em tìm chẳng thấy.mà theo em biết thì như con 540 và 9540 thì con 540 nó điều khiển bằng xung dương điều khiển trực tiếp và nó mở cho nguồn âm (bên dưới)còn con 9540 thì nó lại điều khiển bằng xung âm chính vì thế mà nó phải dc điều khiển gián tiếp qua một con tran ngược khác như tip41.và nó dc mở cho nguồn dương(bên trên)nếu dùng 540 mở cho nguồn dương thì nó sẽ ko mở hết.thế thì nếu chỉ có con irf820 thì phần trên cũng sẽ như thế à..mà bác làm ơn vẽ hộ em con ir2101 cho phần trên với irf820 với.

Comment

Nguyên văn bởi toan258 Xem bài viết
                            bác nói khó hiểu wa em nghe như vịt con nghe sấm chả hiểu j thất.bác thông cảm em dốt bẩm sinh..có điều cứ thích nghịch điện bác ạ.
                            em có đọc con ir2101 này rồi nhưg vẫn chẳng hiểu pác nói lắm.em thấy con irf 540 và irf9540 điều khiển dễ thế mà sao con này phức tạp vậy,à mà sao nó ko có con irf9820 nhỉ, em tìm chẳng thấy.mà theo em biết thì như con 540 và 9540 thì con 540 nó điều khiển bằng xung dương điều khiển trực tiếp và nó mở cho nguồn âm (bên dưới)còn con 9540 thì nó lại điều khiển bằng xung âm chính vì thế mà nó phải dc điều khiển gián tiếp qua một con tran ngược khác như tip41.và nó dc mở cho nguồn dương(bên trên)nếu dùng 540 mở cho nguồn dương thì nó sẽ ko mở hết.thế thì nếu chỉ có con irf820 thì phần trên cũng sẽ như thế à..mà bác làm ơn vẽ hộ em con ir2101 cho phần trên với irf820 với.
                            Như bạn đã biết thì IRF540 mở bằng áp dương ( Ugs >0). Về việc mở IRF540 ở phần dưới mình không nói lại vì bạn đã biết.
                            Bây giờ còn lại là IRF9540 ở trên hoặc IRF540 ở trên ( IRF840 cũng vậy ).
                            Với IRF9540 là Mosfet-P, tức nó được mở bằng áp âm. Việc mở của nó khá dễ dàng bằng cách lấy điện áp trên cầu phân áp. Nhưng nếu IRF540 hoặc bất kì Mosfet-N nào bên trên.
                            Mosfet-N sẽ mở bằng áp dương và khi nó mở Uds = 0 ( do Rdson xấp xỉ 0). Khi đó Vs = Vh và đương nhiên Vg = Vh+Vgs. Tuy nhiên trong mạch bạn thấy chỉ có Vh giá trị lớn nhất. Vậy Vg lấy ở đâu ? Nó sẽ được lấy trên tụ boots và phối hợp với Vh để được Vg. Tuy nhiên khi đó tụ điện sẽ xả điện và sau 1 thời gian sẽ hết => không kích được nữa.
                            Và bây giờ bạn phải tạo 1 áp thay cho áp của tụ boots. Áp này sẽ là 1 áp DC có giá trị tầm +12V ( <20V). Đầu (-) của điện áp này nối Vs của IR, đầu (+) nối Vb của IR. Bỏ tụ boots và Diode . Bây giờ bạn có thể kích con trên thoải mái.

Comment

em quên mất mấy con trở ở chân G nữa.
                              pác xem hộ em xem ghép con IR vào kiểu j nha
                              Last edited by toan258; 12-05-2011, 20:39.

Comment

Về tác giả

Collapse

Jumbo Tìm hiểu thêm về Jumbo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X