Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em về mạch chuyển đổi tín hiệu Xung với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em về mạch chuyển đổi tín hiệu Xung với

Xin Chào Các Anh!
    Em có 1 tín hiệu cảm biến đã chuẩn hóa đưa về xung hình sin,nhưng bây giờ em cần phải đếm xung đó thì phải biến đổi qua tín hiệu xung vuông rồi đưa vào VĐK phải không các Anh.
    Nhưng về phần mạch nguyên lý em bí quá các Anh giúp cho em nghen.em cảm ơn trước ạ.
    Các anh gợi ý cho em tìm hiểu củng được ạ.em đọc nhiều lắm nhưng nó cứ rối tung lên,không biết đâu là mạch tạo tín hiệu đâu là chuyển đổi tín hiệu cả.
    CƠ ĐIỆN TỬ TÌNH YÊU CỦA TÔI !

Nguyên văn bởi phongvan1525 Xem bài viết
    Xin Chào Các Anh!
    Em có 1 tín hiệu cảm biến đã chuẩn hóa đưa về xung hình sin,nhưng bây giờ em cần phải đếm xung đó thì phải biến đổi qua tín hiệu xung vuông rồi đưa vào VĐK phải không các Anh.
    Nhưng về phần mạch nguyên lý em bí quá các Anh giúp cho em nghen.em cảm ơn trước ạ.
    Các anh gợi ý cho em tìm hiểu củng được ạ.em đọc nhiều lắm nhưng nó cứ rối tung lên,không biết đâu là mạch tạo tín hiệu đâu là chuyển đổi tín hiệu cả.
    vuông thành sin thì mới mệt chứ...còn sin thành vuông chắc có nhiều cách lắm==>thử lắp con not vào xem sao
    Quang Nhat
    ---------------------------------------
    Yahoo :quangnhat85ls
    Mail :
    Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

anh có thể nói rỏ cho em 1 xíu nửa không ạ.em dùng con so sánh LM311 có được không a
      CƠ ĐIỆN TỬ TÌNH YÊU CỦA TÔI !

Comment

dùng so sánh OPAMP, điện áp so sánh REF sẽ quyết định độ rộng xung

Comment

Xin Chào Các Anh!
          bạn dùng 1 con opamp, chắc lm311 cũng được thôi. cấp nguồn không đối xứng ( 0v- 5v) . đưa điện áp so sánh ở giữa khoảng này là được.

Comment

Xin Chào Các Anh!
            Bạn phải cho biết thông tin về tín hiệu sin từ cảm biến của bạn về như thế nào chứ... điện áp bao nhiêu, ra dạng đối xứng hay đơn cực. Và tùy vào đó mà có mạch để chuyển về dạng xung vuông thích hợp cho mạch số.

Ah mà còn cái là phạm vi tần số của nó nữa.

Comment

Dùng opamp không tốt vì nếu tín hiệu bị nhiễu thì nhiễu cũng được khuyếch đại lên cho ra rất nhiều xung nhiễu.

Bạn có thể dùng cổng logic loại schmith trigger hoặc dùng IC 555, cấp tín hiệu vào chân 2 và 6, ngõ ra sẽ là xung vuông.

Comment

Dùng OP-AMP khá tốt đấy. Nếu khi thử có Ossillocope thì tốt luôn. Mình thử bằng OP-AMP rồi. Rất tốt.

Comment

Nếu dùng op amp thì phải có hồi tiếp dương để chống nhiễu
                  Hình bên trái minh hoạ mạch so sánh opamp khi có nhiễu nhỏ cũng tạo ra xung. Hình bên phải là mạch chống nhiễu. Những tín hiệu nhiễu nhỏ hơn 1/3 Vcc thì không thể làm ngõ ra đổi trạng thái

Comment

Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết
                    Nếu dùng op amp thì phải có hồi tiếp dương để chống nhiễu
                    Hình bên trái minh hoạ mạch so sánh opamp khi có nhiễu nhỏ cũng tạo ra xung. Hình bên phải là mạch chống nhiễu. Những tín hiệu nhiễu nhỏ hơn 1/3 Vcc thì không thể làm ngõ ra đổi trạng thái
                    Mức so sánh 1/3Vcc sẽ làm ảnh hưởng tới độ rộng xung. 555 thực chất bên trong cũng chỉ là 2 OP-AMP kết hợp với RS-FF.

Comment

có phải bạn hỏi mạch nguyên lý chuyển xung hình sin thành xung vuông ko.tại sao bạn ko dùng 555 đi.nótaaoj xung vuông chuẩn ko cần chỉnh

Tel:0973968101

Comment

phongvan thử dùng NE555 xem.mình cũng đang làm đề tài KTX thấy làm như vậy thì xung vuông đẹp lắm.R1=15V,R2=35V,C=1nF là ok thôi.
                        mà bạn cho mình xin mạch tạo xung hình sin đó dk ko vậy.mail cho mình nhé : nguyenduckienmrbo@gmail.com

Tel:0973968101

Comment

Về tác giả

Collapse

phongvan1525 Tìm hiểu thêm về phongvan1525

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X