Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch đảo trạng thái ko dùng IC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch đảo trạng thái ko dùng IC

chào diễn đàn
    hiện nay mình muốn làm mấy thứ đồ chơi (nghịch cho vui thôi :P) cần 1 mạch chuyển trạng thái (kiểu 0-1) chỉ cần 1 nút bấm,để bình thường đầu ra 0v,bấm 1 lần đầu ra là 3v,bấm tiếp lại trở về 0v và lặp lại
    vì mạch này cần yếu tố nhỏ gọn ( càng gọn càng tốt) và dùng 2 quả pin cúc áo ( total=3v) nên mình ko thẻ sử dụng các IC số dc,mạch chỉ được phép sử dụng trans rời (cả thuận và ngược),điện trở,và tụ ko quá 10uF

hy vọng có bạn giúp mình thiết kế mạch này. cám ơn

Bên này có một luồng tương tự nè bạn:

Làm sao chế tạo FF-JK mà không dùng đến IC
    http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=32357

Comment

Mạch "mo no sờ táp" đó bác!

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi xandeyes Xem bài viết
        chào diễn đàn
        hiện nay mình muốn làm mấy thứ đồ chơi (nghịch cho vui thôi :P) cần 1 mạch chuyển trạng thái (kiểu 0-1) chỉ cần 1 nút bấm,để bình thường đầu ra 0v,bấm 1 lần đầu ra là 3v,bấm tiếp lại trở về 0v và lặp lại
        vì mạch này cần yếu tố nhỏ gọn ( càng gọn càng tốt) và dùng 2 quả pin cúc áo ( total=3v) nên mình ko thẻ sử dụng các IC số dc,mạch chỉ được phép sử dụng trans rời (cả thuận và ngược),điện trở,và tụ ko quá 10uF

hy vọng có bạn giúp mình thiết kế mạch này. cám ơn
        sao bác không dùng cái công tắc nhấn cho nó gọn, khi không đóng công tắc là 0V, khi đóng công tắc là 3V và khi nhấn lấn nữa là ra 0V và cứ vậy nó lập lại, (không biết có hiểu nhầm ý bác không vậy).

Comment

cám ơn các bác đã quan tâm.mình đã tham khảo topic bên kia nhưng với trường hợp mình sử dụng có lẽ ko dc ổn cho lắm.

đây là mạch ở topic bên kia

1.tại vì mình sử dụng pin cúc áo,dung lượng rất nhỏ,trong khi điện trở tải cực C chỉ là 1k,sẽ khá tốn pin,ko dùng được lâu,trạng thái tắt là chủ yếu . Nếu ko nhầm thì 1 trong 2 trans sẽ thay nhau làm việc nên sẽ luôn tiêu thụ nguồn ( mạch của mình dự kiến sẽ nối trực tiếp với pin 24/24).

2.Mình quên ko bổ sung thêm: phía trước mạch này mình thiết kế 1 công tắc nhỏ để đề phòng sự cố,vì vậy khi bật công tắc,bắt buộc đầu ra phải = 0v (trạng thái ban đầu mức 0 )

Ưu tiên sử dụng SCR bởi vì mình đã làm dc 1 scr = trans rời rồi,bây giờ chỉ cần mạch điều khiển cho SCR thôi.

Comment

cám ơn các bác đã quan tâm.mình đã tham khảo topic bên kia nhưng với trường hợp mình sử dụng có lẽ ko dc ổn cho lắm.

đây là mạch ở topic bên kia

1.tại vì mình sử dụng pin cúc áo,dung lượng rất nhỏ,trong khi điện trở tải cực C chỉ là 1k,sẽ khá tốn pin,ko dùng được lâu,trạng thái tắt là chủ yếu . Nếu ko nhầm thì 1 trong 2 trans sẽ thay nhau làm việc nên sẽ luôn tiêu thụ nguồn ( mạch của mình dự kiến sẽ nối trực tiếp với pin 24/24).

2.Mình quên ko bổ sung thêm: phía trước mạch này mình thiết kế 1 công tắc nhỏ để đề phòng sự cố,vì vậy khi bật công tắc,bắt buộc đầu ra phải = 0v (trạng thái ban đầu mức 0 )

Ưu tiên sử dụng SCR bởi vì mình đã làm dc 1 scr = trans rời rồi,bây giờ chỉ cần mạch điều khiển cho SCR thôi.
            Vậy thì bác theo gợi ý của bác caovanhuong không tốn pin.

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
              Vậy thì bác theo gợi ý của bác caovanhuong không tốn pin.

Chúc vui.
              vâng,cám ơn bác đã quan tâm và giúp đỡ nhưng e vẫn mong có những ý kiến giúp e để e hoàn thành mạch này hơn

Comment

vâng,cám ơn bác đã quan tâm và giúp đỡ nhưng e vẫn mong có những ý kiến giúp e để e hoàn thành mạch này hơn
                ý là bạn thích ráp một cái mạch phức tạp chứ không phải là một giả pháp sử dụng đơn giản à.

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                  ý là bạn thích ráp một cái mạch phức tạp chứ không phải là một giả pháp sử dụng đơn giản à.
                  dạ không,mạch tất nhiên càng đơn giản thì càng tốt nhưng phải phù hợp với trường hợp e sử dụng.tất cả mạch e sẽ nhét vào ruột 1 cái bút bi nên sẽ ko thể cồng kềnh được.

em bí ý tưởng rồi,mong các bác giúp đỡ

Comment

Chưa hiểu vì sao muốn dùng SCR ? lại còn nhét đc vào bút bi đc thì ý tưởng này chắc bán đc cho NASA

Comment

Nguyên văn bởi ssgabeo Xem bài viết
                      Chưa hiểu vì sao muốn dùng SCR ? lại còn nhét đc vào bút bi đc thì ý tưởng này chắc bán đc cho NASA
                      em dùng SCR vì sử dụng nó trong trường hợp khóa sẽ rất có lợi để hạn chế rò nguồn.
                      còn nhét ruột bút bi đính chính lại là nhét vào cái vỏ thôi thì 1 vài con trans,điện trở thì cũng ko có gì quá khó khăn

Comment

nguồn có mấy vol thì tran cũng khó mà bị dò nếu không được mở, dính vào SCR lại mở cho nguồn một chiều , e cái bút bi của bạn là quá nhỏ

Comment

dạ không,mạch tất nhiên càng đơn giản thì càng tốt nhưng phải phù hợp với trường hợp e sử dụng.tất cả mạch e sẽ nhét vào ruột 1 cái bút bi nên sẽ ko thể cồng kềnh được.

em bí ý tưởng rồi,mong các bác giúp đỡ
                          con SCR sao mà bạn nhét vào cái vỏ bút bi được, bạn thử nói cái ý tưởng coi, bạn muốn điều khiển thiết bị gì. hay ý bạn là muốn dùng cái bút bi trong đó có cái mạch để điều khiển thiết bị khác, nếu bạn muốn điều khiển thiết bị khác bằng cái bút bi thì chắc chắn phải có có dây điện từ bút bi đến thiết bị rồi. nếu vậy thì bạn nên cho cái mạch nằm ở phần thiết bị thôi, còn phần cái bút bi thì bạn chỉ cần gắn cái công tắc thôi.
                          có gì bạn liên lạc với mình qua yahoo: vanhuongcao

Comment

Nguyên văn bởi ssgabeo Xem bài viết
                            nguồn có mấy vol thì tran cũng khó mà bị dò nếu không được mở, dính vào SCR lại mở cho nguồn một chiều , e cái bút bi của bạn là quá nhỏ
                            tất cả với e chỉ là ý tưởng thôi,với cả e ưu tiên SCR vì nó cũng đơn giản là 2 con trans ghép lại ( với nguồn có dòng thấp như trường hợp e sử dụng),chỉ là ưu tiên thôi.mạch bên topic bên kia cũng rất đáng chú ý ,
                            nhưng mỗi tội e nhìn mạch chẳng hiểu gì hết

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                              con SCR sao mà bạn nhét vào cái vỏ bút bi được, bạn thử nói cái ý tưởng coi, bạn muốn điều khiển thiết bị gì. hay ý bạn là muốn dùng cái bút bi trong đó có cái mạch để điều khiển thiết bị khác, nếu bạn muốn điều khiển thiết bị khác bằng cái bút bi thì chắc chắn phải có có dây điện từ bút bi đến thiết bị rồi. nếu vậy thì bạn nên cho cái mạch nằm ở phần thiết bị thôi, còn phần cái bút bi thì bạn chỉ cần gắn cái công tắc thôi.
                              có gì bạn liên lạc với mình qua yahoo: vanhuongcao
                              đơn giản thứ e định làm là 1 cái bút bi có thể viết trong bóng tối,1 cái nút bấm để bật tắt 1 bóng led,chỉ đơn giản như vậy thôi ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

xandeyes Tìm hiểu thêm về xandeyes

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X