Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch chỉnh lưu chính xác

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch chỉnh lưu chính xác

em có bài tập làm về đồng hồ đo điện áp xoay chiều,trong bài tập của em co liên quan tới mạch chỉnh lưu chính xác và mạch chuẩn hóa,hiện tại em chưa có tài liệu gì về mấy cái mạch này cả,bác nào có tài liệu về mấy cái này thi share cho em với,ko thì tư vấn cho em nhiều chút về mấy cái này.Em xin cảm ơn...

Đây là mạch chỉnh lưu chính xác, áp vào AC từ 0 đến dưới Vcc cho Opamp. Khi đo áp cao hơn bạn phải tăng nguồn nuôi và chọn Opamp chịu được áp cao.
    Attached Files
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

cám ơn anh hoangtam,anh có thể tư vấn cho em nên dùng con opamp nào chịu đc áp cao cỡ 220V đc ko và khi đó thì các giá trị R & C trong mạch sẽ trong khoảng nào thi ok ,mà nếu muốn xác định điện áp ra theo điện áp vào thì làm thế nào,nếu có tài liệu nào về cái này anh send cho em luôn đc ko.
      Last edited by vanentine; 25-03-2010, 22:55.

Comment

Việc chỉnh lưu chỉ gặp khó khăn ở mức áp thấp gần hoặc dưới ngưỡng dẫn của diode, mạch trên để khắc phục hạn chế này.
        Khi nắn áp cao (220V) thì sụt áp trên diode 0,7V cũng chẳng có nghĩa lí gì. Trên thị trường cũng có Opamp chịu áp cao nhưng rất đắt và khó tìm, bạn nói rõ hơn về bài tập xem.

Comment

Opamp chịu đuọc 220v trên thị trường làm gì có mà kiếm . loại dưới 100v may ra còn có.

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
            Việc chỉnh lưu chỉ gặp khó khăn ở mức áp thấp gần hoặc dưới ngưỡng dẫn của diode, mạch trên để khắc phục hạn chế này.
            Khi nắn áp cao (220V) thì sụt áp trên diode 0,7V cũng chẳng có nghĩa lí gì. Trên thị trường cũng có Opamp chịu áp cao nhưng rất đắt và khó tìm, bạn nói rõ hơn về bài tập xem.
            bài tập của em la làm một cái đồng hồ đo điện áp và tần số xoay chiều,trong sơ đồ khối của thầy giáo có dùng mạch chỉnh lưu chính xác và mạch chuẩn hóa để lấy áp vào con PIC rồi hiển thị,với nguôn 220V AC thì em có thể dùng biến áp lấy nguồn 9V AC để vào mạch chỉnh lưu chính xác,nếu vậy thì áp đầu ra của mạch chỉnh lưu đó sẽ là bao nhiêu và tính như thế nào,với đầu vào 9V AC thì các giá trị R,C trong mạch phải trong khoảng nào thì đc ah.Anh giải thich dùm em cài này với.

Comment

Với điện áp cao vài trăm vol sao không làm 1 thang đo riêng với cầu chia áp? Chia ra 10 lần rồi hẵng đo.
              |

Comment

Nguyên văn bởi minhtinh Xem bài viết
                Với điện áp cao vài trăm vol sao không làm 1 thang đo riêng với cầu chia áp? Chia ra 10 lần rồi hẵng đo.
                thì mình cũng bảo là lấy biến áp nắn xuống còn 9v còn gì,mình chỉ ko hiểu cái mạch chỉnh lưu chính xác hoạt động thế nào thôi

Comment

Mỗi diode khi dẫn theo chiều thuận đều gây ra sụt áp (0,7V với diode Si, 0,3V với diode Ge). Giả sử bạn có điện áp xoay chiều 1,5V, khi nắn nửa chu kì thì chỉ nhận được 0,8V, nắn cầu chỉ còn 0,1V (dùng diode Si, các giá trị điện áp được hiểu là hiệu dụng).
                  Mạch chỉnh lưu chính xác là những mạch nắn có bù lại sụt áp trên diode, như vậy biên độ áp vào AC là bao nhiêu thì biên độ áp ra DC cũng bằng đúng như vậy.
                  Trên sơ đồ, điện áp AC đầu vào được khuếch đại bởi Opamp, mạch nắn ở đầu ra nằm trong vòng hồi tiếp âm xác định hệ số khuếch đại cho Opamp (k=R2/R1=10/10=1). Hệ số khuếch đại bằng 1 nên áp ra đúng bằng áp vào. Khi nối tắt R3 thì áp trên C2 là giá trị đỉnh của áp AC đầu vào, muốn có giá trị hiệu dụng bạn chia nó cho căn 2 nếu tín hiệu vào hình Sin (mạch phân áp bằng điện trở).

Comment

Ngẫm mãi không hiểu con D1 có tác dụng gì với mạch trên của bác Hoangtam khi chỉnh lưu nửa chu kỳ âm, bác nào giúp em giải thích nguyên lý rõ hơn chút đc k ạ

-----------------------
                    em sưu tầm đc cái này hơi khác chút, cái đỏ đỏ dưới quả thật k hiểu nổi

Click image for larger version

Name:	ChinhLuuChinhXac_mach.gif
Views:	1
Size:	3.9 KB
ID:	1399881
                    Nguyên lí hoạt dộng củ mạch rất đơn giản
                    trong nửa chu kì dương của điện áp Uv>0 phản ứng của đầu ra là âm làm cho diode ở dưới khoá diode trên mở lúc này Ura=Un=Up=0v(đầu vào không đảo nối đất)
                    Trong nửa chu kì âm của điện áp Uv<0 phản ứng của đầu ra của OPAMP là dương làm cho diode ở dưới mở diode ở trên khoá Mạch làm việc như một mạch khuếch đại đảo Ura=-Uvao
                    Mạch trên là mạch chỉnh lưu 1 nửa chu kì (làm việc trong nửa chu kì âm)
                    Để mạch chỉnh lưu 2 nửa chu kì ta phối hợp ghép 2 mạch chỉnh lưu có dạng như trên rồi đưa đầu ra vào 1 mạch cộng hoặc trừ..vv

--------------------
                    Lại cái này nữa, cái đỏ đỏ phải là chu kỳ dương chứ ạ, cóp nhặt nên chẳng biết đâu mà lần ạ

1.tầng đầu tiên là tầng khuyếch đại trừ. tín hiệu đo được trên 2 đầu R1 mà không cần so với mass
                    2. chỉnh lưu chính xác nửa chu kỳ âm
                    3. mạch khuyếch đại cộng đảo. tín hiệu đầu ra sẽ là tín hiệu đầu ra của tầng 1 + với tín hiệu tầng thứ 2. R7 và R9 tính toán để hệ số khuyếch đại tại đầu vào tại R9=2 lần đầu vào R7

Click image for larger version

Name:	ce00da0c634f701e1b521b7b428a0ad1.jpg
Views:	1
Size:	23.4 KB
ID:	1399880
                    Attached Files
                    Last edited by delete; 13-11-2014, 16:06.
                    Đời bể khổ :

Comment

Về tác giả

Collapse

vanentine Tìm hiểu thêm về vanentine

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X