Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp sửa mỏ hàn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp sửa mỏ hàn

Tôi có 1 mỏ hàn Dayu 936. Chả biết nó hỏng ở đâu nữa. Trước thì lúc có nhiệt (đèn báo nháy), lúc không có ( đèn báo không nháy ( nhưng vẫn lên)) => tôi nghĩ chắc dây nó có vấn đề, đến bây giờ thì nó chẳng có nhiệt nữa. Tôi đã đo các đầu dây của mỏ hàn. Có 5 dây : đỏ (chân 1), trắng (chân 2), đen (chân 3), xanh lá cây (chân 4), xanh da trời (chận). Tất cả các dây đều không đứt, nhưng dây xanh da trời và dây xanh lá cây lại thông nhau. Xin hãy giúp tôi. Thanks nhiều.
    Sau đây là 1 số hình ảnh của nó

Mỏ hàn này mình nghe qua 24V/1V. Mà chẳng biết nó nóng kiểu gì nhỉ. Siêu âm chăng ?

Comment

Cái mỏ này có 5 dây ra thì 1 dây nối đất ( tiếp địa), 2 dây 24V tiết chế công suất bằng triac hay thiristor gì đó cho may so nằm trong ống sứ, 2 dây đo nhiệt độ bằng cặp nhiệt kim loại trong lòng ống sứ. Bạn đo điện trở của 2 cặp dây nào lớn thì đó là của sợi đốt, điện trở nhỏ gần bằng 0 thì của cặp nhiệt điện.
      Mình chỉ mua cái mỏ rồi dùng biến áp nắn, lọc DC dùng chứ không sử dụng mạch điều khiển của nó. Hàn linh kiện bình thường thì không sao chứ hàn mấy con FET cao tần có ngày teo cả nắm.
      |

Comment

bác thử kiểm tra lại các mối hàn xem có cái nào bị lỏng kô.
        mà cái mỏ hàn này hàn ngon kô bác,mua bao nhiêu xiền vậy,
        mình hay lên trườ\ng làm được dùng mỏ hàn giống kiểu của bác nhưng mà nó màu trắng, hàn sướng thật hơn cái mỏ hàn 15k mua ở chợ trời bao nhiêu.
        ĐỪNG KHÓC CHO NHỮNG GÌ ĐÃ QUA, MÀ HÃY CƯỜI CHO NHỮNG ĐIỀU SẮP TỚI!

Comment

tôi đã đo thử thì có 2 dây xanh da trời và xanh lá cây điện trở khoảng 3 ohm còn dây mass tôi nghĩ chắc là dây nối với lò xo, 2 dây kia hình như không thông nhau. Vậy có phải nó bị đứt dây may so bên trong ống sứ không

Comment

Nguyên văn bởi trongdathp Xem bài viết
            tôi đã đo thử thì có 2 dây xanh da trời và xanh lá cây điện trở khoảng 3 ohm còn dây mass tôi nghĩ chắc là dây nối với lò xo, 2 dây kia hình như không thông nhau. Vậy có phải nó bị đứt dây may so bên trong ống sứ không
            Khẳng định là hỏng ở đâu thì hơi khó , ngày trước tôi làm ở công ty cũ cũng có dùng mỏ hàn kiểu này nhưng mà là HAKKO 936 Nhật chính hiệu hình dạng giống nhau như đúc cái này tìm datasheet trên mạng về nghiên cứu , tôi tìm được một ít tài liệu về HAKKO 936 gửi bạn tham khảo cho vui.Nói thật ngày xưa mà hỏng kiểu này chỉ cần lấy dây máy khác cắm sang cái khác là biết hỏng mỏ hàn hay hỏng bộ điều khiển ngay .Nói chung cái này sửa dễ thôi kể cả phần mạch có sơ đồ cho bạn tham khảo đó nhưng chắc là không giống đâu , bạn vào đây mà lấy datasheet của Hakko936
            http://www.electro-tech-online.com/g...schematic.html
            Attached Files

Comment

Chắc hỏng lõi sứ rồi. Ra chợ mua lõi sứ loại 5 sợi khoảng vài chục k về thay vào chạy ngon lành ngay.
              n
              ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

E cũg vừa mua một cái này.Dùng được mấy hôm thì cũg có hiện tượng như bác.Ra chỗ mua hỏi thì họ bảo mua cái dây hàn mới giá 120K.Về lại dùng ngon lành.Bác thử mua cái dây mới xem.

Comment

các bác cho e hỏi ở đâu bán cái lõi sứ (màu trắng trong hình) của mỏ hàn này nhỉ. Em có cái mỏ hàn giống y thế này, hỏng cái lõi sứ mà k0 biết mua ở đâu.

Bác nào biết chỉ giúp em với.
                  Thanks!

Comment

Nguyên văn bởi fangtomat Xem bài viết
                    các bác cho e hỏi ở đâu bán cái lõi sứ (màu trắng trong hình) của mỏ hàn này nhỉ. Em có cái mỏ hàn giống y thế này, hỏng cái lõi sứ mà k0 biết mua ở đâu.

Bác nào biết chỉ giúp em với.
                    Thanks!
                    Cái lõi sứ chỉ là con điện trở nhiệt,bạn ra chợ trời tìm mua loại phù hợp (chỗ bán các loại điện trở nhiệt công nghiệp )

Comment

thay cả cái tay cầm chỉ mất 50k chứ ko phải 120k như bạn phvandong nói đâu
                      thay cả cho nhẹ nhàng, đỡ phải tốn công đi tìm lõi sứ (nếu bạn chưa biết chỗ mua )
                      Good luck & Have fun ^^

Comment

chợ trời bán cả cái mỏ đấy luôn, hình như là 50K thì phải về cắm vào dùng luôn, bác vào máy cai quán bán phụ kiện điên thoại gần nhà Mai Khanh, đối diện nhà Chính Loan mà hỏi

Comment

Cái này đơn giản là thay đầu sứ thôi mà!

Comment

chính xác là thay đầu trở sứ thui cái đó bán rất nhiều chưa đến 20N hoặc do dây nâu ngày bị đứt từ tay cầm vào máy hàn bạn đo và kiểm tra xem không thì thay cả tay hàn cho nhanh .

Comment

ai có mach điện cua may han 936 ko gửi cho mình vao mail manhhungdtk@gmail.com với mình cảm ơn nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

trongdathp Tìm hiểu thêm về trongdathp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X