Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp pin cho máy tính Laptop!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch nạp pin cho máy tính Laptop!!!!

Chào các bác,
    em có điều thắc mắc không hiểu: Làm sao mà mạch nạp pin cho máy tính Laptop lại có thể phát hiện ra loại pin mà máy đang sử dụng nhỉ? Ngoài ra thì nó căn cứ vào cái gì để xác định là pin đã được nạp đầy bao nhiêu % hay thời gian sử dụng còn bao nhiêu??? Bác nào có thể vẽ mạch nguyên lý cho em xem với được không? Cảm ơn các bác nhiều

Thường thì mạch nạp pin không thể nào nhận ra loại pin nào cả . Nó có thể nhận ra pin còn sống hay là sắp chết mà thôi .
    Có hai cách để nhận ra năng lượng pin còn nhiều hay ít là mình quan sát điện áp của pin qua điện trở .
    Cách thứ hai là dùng hệ thống số Gas Gauge chuyền bằng I2C hay là SPI tới con controller .
    Mạch thì nhiều lắm . Vào www.ti.com , www.linear.com , www.analog.com ... mà tìm .
    Em muốn charge pin cho computer thì dùng Lithium Ion battery . Mạch charge pin cho computer khá phức tạp . Em chỉ ngâm cứu thôi . Đừng cắm vào computer , coi chừng lại phải lên đây hỏi cách mua bình cứu hỏa .

Comment

Cảm ơn bác Mod đã cho biết nhiều địa chỉ rất hay. Em nghĩ hình như ở trong mỗi ổ pin của Laptop hình như có một con chíp để lưu trữ số liệu và các thông số về bản thân pin đó thì phải ???

Comment

Nguyên văn bởi sau Xem bài viết
        Cảm ơn bác Mod đã cho biết nhiều địa chỉ rất hay. Em nghĩ hình như ở trong mỗi ổ pin của Laptop hình như có một con chíp để lưu trữ số liệu và các thông số về bản thân pin đó thì phải ???
        Rất đúng . Trong cái ổ pin của laptop có eprom chứa dữ liệu về cái battery đang xài . Khi nào nó quá số hạn nạp và xả thì nó sẻ báo . Cũng giống như cục mực của máy in copy mà thôi .

Comment

Cám ơn bác em cũng đã tưởng tượng ra phần nào về phần pin của laptop rồi cám ơn các bác nhiều nhé
          Điện tử Nga Nhung
          Số 43 ngõ 259 Yên Hòa, Phường Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội
          ĐT 0988441961 hoặc 0979387040

Comment

Nguyên văn bởi cooloo Xem bài viết
            Thường thì mạch nạp pin không thể nào nhận ra loại pin nào cả . Nó có thể nhận ra pin còn sống hay là sắp chết mà thôi .
            Có hai cách để nhận ra năng lượng pin còn nhiều hay ít là mình quan sát điện áp của pin qua điện trở .
            Cách thứ hai là dùng hệ thống số Gas Gauge chuyền bằng I2C hay là SPI tới con controller .
            Mạch thì nhiều lắm . Vào www.ti.com , www.linear.com , www.analog.com ... mà tìm .
            Em muốn charge pin cho computer thì dùng Lithium Ion battery . Mạch charge pin cho computer khá phức tạp . Em chỉ ngâm cứu thôi . Đừng cắm vào computer , coi chừng lại phải lên đây hỏi cách mua bình cứu hỏa .
            mình dùng phần mềm Smart Battery Workshop nhưng k có mạch để kết kết nối với máy tính, bạn có schematic của mạch k cho mình xin hay biết chỗ nào bán dùm mình.Xin chân thành cảm ơn!
            |

Comment

Xin lỗi , cái này mới nghe qua , chưa biết xài làm sao . Để Cooloo thử tìm coi sao .

Comment

ấy cắm điện trực tiếp dung luôn pin là an toàn nhất ^^
                sạc thông số xả liên tục là chai pin máy báo cần mua pin mới ^^

Comment

Nguyên văn bởi đồng van san Xem bài viết
                  ấy cắm điện trực tiếp dung luôn pin là an toàn nhất ^^
                  sạc thông số xả liên tục là chai pin máy báo cần mua pin mới ^^
                  Sạc thông số xả liên tục là chai pin có nghĩa như nào, em chưa hiểu rõ ?!

Comment

Nguyên văn bởi sau Xem bài viết
                    Chào các bác,
                    em có điều thắc mắc không hiểu: Làm sao mà mạch nạp pin cho máy tính Laptop lại có thể phát hiện ra loại pin mà máy đang sử dụng nhỉ? Ngoài ra thì nó căn cứ vào cái gì để xác định là pin đã được nạp đầy bao nhiêu % hay thời gian sử dụng còn bao nhiêu??? Bác nào có thể vẽ mạch nguyên lý cho em xem với được không? Cảm ơn các bác nhiều
                    thông báo tình trạng pin la do máy tính. mạch nạp chỉ có nhiệm vụ nạp điện và tự ngắt điện khi đầy thôi.

Comment

nè nó báo 500 lần sạ và xả sau 500 lần đấy dung lượng nhỏ hẳn đi mau thay pin phải mua cell mới mà xài

Comment

Về tác giả

Collapse

sau Tìm hiểu thêm về sau

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X