Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ai vào chỉ giúp nhé!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ai vào chỉ giúp nhé!!

Hôm nọ mình cũng lên diễn đàn hỏi về làm sao để tăng khoảng cách phát của led hồng ngoại,theo lời các bạn sau đó mình đã dùng con 555 để tạo sóng vuông tần số 38kHZ, nhưng ko hiểu sao nó vẫn ko thể truyền xa được ,chỉ được 0.5m. Hay là mỉnh mắc sai, chắc ko sai đâu vì cái này dễ mà . Bạn nào có sơ đồ phát của led hồng ngoại phát đựoc khoảng 2,3 m share cho mình nhé. Cảm ơn nhiều!!

phần thu hồng ngoại ra sao ?

.
    * Phần phát hồng ngoại dưới đây, Lan Hương dùng cự ly trên 5 mét là ....vô tư. Nhưng nó đang ở trong .... thùng rác "bay" về đây nè:
    http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=9161

* Tuy nhiên, cái quan trọng nhất lại nằm ở phần thu. Nếu phần thu của anh bị "mờ mắt" thì anh phát đến . . . cháy led phát hồng ngoại cũng vô ích.

Nếu không có module thu hồng ngoại chuyên dùng, thì mắt thu của anh phải được chặn bớt ánh sáng nhìn thấy được bằng kính (đỏ thẫm). Vì ánh sáng nhìn thấy được có thành phần hồng ngoại sẽ làm Led thu dẫn bão hòa, thành phần xoay chiều điều biến hồng ngoại sẽ trở nên rất bé.

Tín hiệu hồng ngoại được nhận, rồi tách lấy thành phần xoay chiều, khuếch đại dòng. Cuối cùng là nắn "thành phẩm" thành một chiều rồi khuếch đại thành điện áp DC đủ lớn để display hay điều khiển cái khác.

Với mạch thu này, anh có thể đạt cự ly thông tin hồng ngoại hữu ích từ 5 mét trở lên.

Chúc anh thành công.

Lan Hương.
    Attached Files

Comment

cảm ơn bạn đã chỉ mình nhé,nhưng ý mình ko phải là dùng làm cái remote ,mình chỉ đơn giản là cho 1 con led phát ,1 con thu và khi có ngưới đi qua tín hiêu ra từ con thu sẽ chuyển từ cao xuống thấp,cái náy dùng để chống trốm ấy mà ,với khoảng cách 0.5m thì được nhưng xa hơn thí chịu thua mà cái mạch bạn đưa cho mình sao ko đuợc vây ,phân phát mình làm y hệt bạn còn phân thu thì giông như cái mạch mình đưa ớ dưới. Mình có thêm điện trở hạn dòng cho nó Nhưng vẫn chỉ được 0.5m nhức đầu quá.!!!

Comment

Nguyên văn bởi trungBK Xem bài viết
        cảm ơn bạn đã chỉ mình nhé,nhưng ý mình ko phải là dùng làm cái remote ,mình chỉ đơn giản là cho 1 con led phát ,1 con thu và khi có ngưới đi qua tín hiêu ra từ con thu sẽ chuyển từ cao xuống thấp,cái náy dùng để chống trốm ấy mà ,với khoảng cách 0.5m thì được nhưng xa hơn thí chịu thua mà cái mạch bạn đưa cho mình sao ko đuợc vây ,phân phát mình làm y hệt bạn còn phân thu thì giông như cái mạch mình đưa ớ dưới. Mình có thêm điện trở hạn dòng cho nó Nhưng vẫn chỉ được 0.5m nhức đầu quá.!!!

BẠN VŨ THẢO NGUYÊN thân tặng các bạn mạch điện chống trộm
        Attached Files

Comment

wa mạch của bạn nhình chóng mặt quá,nhưng dù sao cũng cảm ơn bạn,mình gửi lại cái mạch thu của mình để các bạn xem nhé
          Attached Files

Comment

bạn ra chợ mua một cặp bl9148-9149, một led phát hồng ngoại, một module thu chân về ráp mạch đi vậy, làm theo mấy cái mạch trên của lan hương không có mã hóa thì dễ bị nhiễu, còn làm cái mạch của vtn thì cũng không đơn giản hơn dùng bl9148-49 đâu.

Comment

Module thu chân là gì vậy bạn,mình ko hiểu mà có cần thiết dủng đến cặp Bl9149-9148 ko? cái này dùng cho điều khiển từ xa là hợp lý nhất vì nó có đến 18 mã nên có thể điều khiển nhiều thứ

Comment

Mình có lẽ mình gặp rắc rối ở phần thu hồng ngoại,bạn nào có sơ đồ phần thu post lên cho mình nhé. Mình đã dùng IC 555 điều chế xung tần số 36-38kHZ ,có lẽ nó cũng phát xa nhưng phần thu thì chắc có vần đề. Cái của bạn Lan Hương chỉ dùng dk từ xa cón của mình lá chống trôm, nên hca81c cũng ko phức tạp đến thế đâu

Comment

Về tác giả

Collapse

trungBK Tìm hiểu thêm về trungBK

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X