Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm công thức áp dụng cho bộ chỉnh lưu?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tìm công thức áp dụng cho bộ chỉnh lưu?

Hi các bạn,
    Mình đang cần tìm gấp công thức thể hiện mối quan hệ giữa dòng điện và điện áp của AC và DC trong bộ chỉnh lưu! Bạn nào biết thì cho mình xin với nhé! Mình cần gấp lắm! Thanks nhiều
    Giúp nhau cùng tiến bộ....
    Học học..... vì tất cả......

Nguyên văn bởi thongtr Xem bài viết
    Hi các bạn,
    Mình đang cần tìm gấp công thức thể hiện mối quan hệ giữa dòng điện và điện áp của AC và DC trong bộ chỉnh lưu! Bạn nào biết thì cho mình xin với nhé! Mình cần gấp lắm! Thanks nhiều
    Bộ thông thường cổ điển thì gồm:
    - Biến áp. (Công suất, AC vào, AC ra)
    - Chỉnh lưu. (1 con giữ lại bao nhiêu volts?) Nắn 1/2 chu kỳ hay nguyên chu kỳ?
    - Cuộn dây lọc. (Giữ lại bao nhiêu volts?)
    - Tụ lọc. (Nâng lên bao nhiêu? Tăng được gì? Giảm được gì?)

Hình như đâu đó trong này,
    Có ai đã tính, lâu ngày nên quên . . . chổ . . .

Chúc vui.

Comment

Bạn à mình cần công thức cụ thể của bộ chỉnh lưu toàn chu kỳ. Bạn nào có thì cho mình xin với.

Comment

Bạn à mình cần công thức cụ thể của bộ chỉnh lưu toàn chu kỳ. Bạn nào có thì cho mình xin với.
        Cứ chọn ripple là 10% thì
        I*T/C=Umax*10%
        T là chu kỳ =0.01s
        Umax=Vac*1.4
        Ta được
        I/C*Vac=14
        Attached Files
        Mobile: 0982263051

Comment

Thật đơn giản, bạn đã học điện tử công suất chưa, mình nghĩ chắc là chưa rồi, tất cả những gì bạn cần đều nằm trong môn ĐTCS đó, nói rất rõ. Mình chép lại cho bạn 1 vài công thức như sau :

I) Mạch chỉnh lưu bán kỳ :
          1). Điện áp trung bình khi không có tụ lọc(điện áp mà ta đọc được từ VOM):
          Vav=0.45Vm (Vm Điện áp nguồn hay điện áp thứ cấp của biến áp)
          2) Điện áp trung bình khi có tụ lọc:
          Vav= 1.414Vm
          3) Thông số để chọn Diode chỉnh lưu:
          Dòng trung bình qua Diode: Id=Iav=Vav/RL
          Áp ngược cực đại đặt trên Diode: Vd=Vm
          II) Mạch chỉnh lưu toàn kỳ:
          1) Vav khi không có tụ lọc:
          Vav=0.9Vm
          2) Vav khi có tụ lọc:
          Vav=1.414Vm
          Dòng trung bình qua Diode: Id=Iav/2=Vav/(2RL)
          Áp ngược đặt trên Diode : Vd=2Vm
          III) Chọn tụ lọc :
          C=I.T/(Vpp) (F)
          C: Giá trị của tụ (F)
          I: dòng điện (A)
          T :chu kỳ T=1/f ; f:tần số (Hz), với điện áp trong nhà thì f=50Hz
          Vpp: độ nhấp nhô đỉnh-đỉnh, thường ta chọn nó bằng 1 thôi

------------------------------------------------

Comment

Thanks các bạn, nhưng cái đích mình cần là tìm một công thức của bộ chỉnh lưu toàn kỳ mà trong đó có dòng Idc, Iac, Vdc, Vac. Mình đang cần tính dòng Iac từ những số liệu Idc, Vdc, Vac có sẵn. Các bạn đã lỡ giúp rồi thì giúp mình đến cùng nhé. Thanks trước.

Comment

Thanks các bạn, nhưng cái đích mình cần là tìm một công thức của bộ chỉnh lưu toàn kỳ mà trong đó có dòng Idc, Iac, Vdc, Vac. Mình đang cần tính dòng Iac từ những số liệu Idc, Vdc, Vac có sẵn. Các bạn đã lỡ giúp rồi thì giúp mình đến cùng nhé. Thanks trước.
              Bạn này thiệt rắc rối mà, trong mạch chỉnh lưu mà còn chia ra Idc với Iac gì nữa, chán thiệt, mình không hiểu cái Iac va Idc của bạn là gì nữa, hay là Iac(là dòng điện xoay chiều) còn Idc(là dòng 1 chiều) chăng ??? Nếu đúng như thế thì để mình nói rõ hơn như sau :

Điện áp thứ cấp của biến áp là điện AC, và dòng của nó là bao nhiêu thì tùy thuộc vào biến áp của bạn cho ra dòng bao nhiêu. Sau đó qua mạch chỉnh lưu toàn kỳ, khi qua mạch chỉnh lưu rồi thì vấn đề về AC hay DC không quan tâm làm gì, mà ta chỉ quan tâm đến dòng và áp vào ra là bao nhiêu thôi !!!

Với 1 mạch thực tế thì dữ liệu biết trước sẽ là I,V vào mạch chình lưu, tức là điện áp và dòng điện của thứ cấp biến áp, việc ta cần tính ở đây là dòng và áp ra sau khi đã qua mạch chỉnh lưu thôi, với những công thức mình đưa cho bạn là rất đầy đủ về mạch chỉnh lưu, bạn nên xem lại,và đặc biệt là bạn hỏi cho rõ ràng hơn, chính xác hơn nha bạn. Thân ái !!!

------------------------------------------------

Comment

sao em chỉnh lưu bằng mạch nửa chu kì thì điện áp dc=1/2 điện áp ac

Comment

Nguyên văn bởi timlai1visao Xem bài viết
                  sao em chỉnh lưu bằng mạch nửa chu kì thì điện áp dc=1/2 điện áp ac
                  Có tụ lọc chưa bạn chẻ )
                  Thất nghiệp :(

Comment

ta chỉ tìm được độ chênh lệch Vr(p_p). không biết bạn biết không?
                    là khoảng cách từ đỉnh trên đến đỉnh dưới. sau một hồi chứng minh , tôi rút ra được như sau :

Vr(p_p) = [ (8.f.R.C) / (4.f.R.C+1) ].Vm

f : tần số dòng điện
                    R : điện trở tải
                    C : điện dung
                    Vm : giá trị lớn nhất của Vi( xoay chiều)

Comment

II) Mạch chỉnh lưu nửa kỳ:
                      Vav=0.45Vm (Vm Điện áp nguồn hay điện áp thứ cấp của biến áp)
                      2) Điện áp trung bình khi có tụ lọc:
                      Vav= 1.414Vm
                      Dòng trung bình qua Diode: Id=Iav=Vav/RL
                      Áp ngược cực đại đặt trên Diode: Vd=Vm
                      II) Mạch chỉnh lưu toàn kỳ:
                      1) Vav khi không có tụ lọc:
                      Vav=0.9Vm
                      2) Vav khi có tụ lọc:
                      Vav=1.414Vm
                      Mấy công thức này sai.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                        Mấy công thức này sai.
                        thực chất là đúng đó, nhưng bạn ấy trình bày như vậy thì thành ra công thức sai hết.
                        còn bạn chủ thớt phải nói rõ là mạch chỉnh lưu toàn kỳ thì tải như thế nào mới tính được dòng chứ nói chung chung vậy có trời mới tính được

Comment

Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
                          thực chất là đúng đó, nhưng bạn ấy trình bày như vậy thì thành ra công thức sai hết.
                          còn bạn chủ thớt phải nói rõ là mạch chỉnh lưu toàn kỳ thì tải như thế nào mới tính được dòng chứ nói chung chung vậy có trời mới tính được
                          Sai 100%. Mấy hệ số 0.45 , 1.414 , 0.9 lấy ở đâu ra ? Làm gì có chuyện chỉnh lưu ở 10VAC và 300VAC đều có hệ số như nhau.
                          Ví dụ với công thức đầu tiên chỉnh lưu nửa kì không lọc : Vav = k.Vm.

Theo tính toán : Vav = (Vm/2 - Vd) (Vd là điện áp rơi trên diode lúc phân cực thuận)
                          như vậy k = (Vm/2 - Vd) / Vm.
                          Các bác thử thay Vm = 2V và Vm = 220V xem k có bằng 0.45 không nhé.
                          khi có tụ lọc thì lấy k nhân căn 2 làm sao ra 1.414 ?
                          ___
                          Toàn kì cũng vậy, không lọc thì k = (Vm-Vd)/Vm . Tôi thay thử Vm = 220V,Vd=0.7 => k=(220-0.7)/220 = 0.9968 kia mà , đâu có = 0.9 đâu ?

Comment

Theo tôi nghĩ trên thực tế ng ta chỉ cần xác định tải là bao nhiêu mà chọn biến áp cho phù hợp và diod cũng vậy,nếu nắn toàn chu kì và có tụ lọc hoặc có ổn áp thì càng tốt.
                            song vi yeu dien tu

Comment

cac bac cho e hoi...em co biến áp 12v 3A...em muon doi sang dien 1 chieu DC ...theo cac pro thi chon diode loai nao va fau nhu the nao de no sang dien 1chieu nhung cong xuat van la 3A khong giam....em dung chsy 500 bong led

Comment

Về tác giả

Collapse

thongtr Tìm hiểu thêm về thongtr

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X