Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch bảo vệ dòng quá tải

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch bảo vệ dòng quá tải

chào các bạn,mình đang gặp 1 vấn đề với cuc nguồn mong các bạn giúp đỡ
    Mình muốn cục nguồn của mình khi đến 2A thì nó sẽ ngắt không cho nguồn ra tải nữa,nhưng khi tắt đi và bật lại thì nó lại hoạt động bình thường hoặc tháp tải ra thì nó lại hoạt động bình thường.
    tom and jery !!!!!!!

bạn đưa sơ đồ mạch lên đi????
    Quang Nhat
    ---------------------------------------
    Yahoo :quangnhat85ls
    Mail :
    Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Nguyên văn bởi canh48ckcd Xem bài viết
      chào các bạn,mình đang gặp 1 vấn đề với cuc nguồn mong các bạn giúp đỡ
      Mình muốn cục nguồn của mình khi đến 2A thì nó sẽ ngắt không cho nguồn ra tải nữa,nhưng khi tắt đi và bật lại thì nó lại hoạt động bình thường hoặc tháp tải ra thì nó lại hoạt động bình thường.
      Để bảo vệ dòng quá tải,người ta thường dùng PTC mắc nối tiếp vào đầu ra của tải:khi dòng cao PTC sẽ nóng lên và chuyển sang trạng thái trở kháng rất cao để ngắt dòng ra tải.Khi bạn tắt đi một lúc thì PTC sẽ nguội đi và chuyển sang trạng thái trở kháng nhỏ,tải lại được cấp dòng hoạt động.
      Cái khó là PTC ở VN rất hiếm và khó mua,vấn đề nữa là chọn PTC loại nào cho phù hợp với yêu cầu của bạn??
      Về thông số của các loại PTC bạn cứ search trên Google là có hết.

Comment

http://www.mediafire.com/?obbvzheu3ucuhmc đây là mạch của nó, các you thử chung sức góp ý coi
        tom and jery !!!!!!!

Comment

cảm ơn ndp62 nhưng nếu dùng điện trở nhiệt dương thì ko ổn vì cục nguồn này có thể thay đổi điện áp đầu ra,nếu dùng điện trở nhiệt dương thì ứng với mỗi mức điện áp dòng lại khác,các bạn có ý kiến nào khác ko?mình có gửi mạch rồi đó,càng đơn jan càng tốt
          tom and jery !!!!!!!

Comment

Như mình đã nói vấn đề là bạn phải chọn được PTC có thông số phù hợp là được: vd: bạn tính được dòng làm việc bình thường với các điện áp ra khác nhau trên mạch của tải< Max Continuous Current của PTC thì trở kháng PTC ~không đổi khi điện áp thay đổi(base resistance =1 ôm nếu bạn chọn loại đầu tiên trong bảng SP5504D-1R0-120)
            PTC chỉ chuyển trạng thái trở kháng cao khi quá tải,dòng điện qua tải > = Minimum Switching Current ,lúc PTC có trở kháng lớn thì nó sẽ hạn chế dòng qua tải .
            I=U/R nên rõ ràng điện áp thay đổi thì dòng phải thay đổi nếu R=constant.
            Bạn tk các ứng dụng và thông số của PTC ở đây nhé.
            http://www.rtie.com/ptc/overcurrent.htm
            http://www.rtie.com/ptc/ptc_appl1.htm
            Last edited by ndp62; 31-12-2010, 17:38.

Comment

mình vẫn chưa hiểu ý của bạn lắm bạn có thể nói rõ hơn ko?nếu với điện áp cố định thì ok rồi nhưng điện áp đâu ra lại thay đổi,vd khi ở 2v tôi chọn loại PTC 2 A,như vậy khi ở 2 V thi cứ 2A thì PTC trở kháng cao,còn khi tôi chọn 12V thì khi đó PTC chỉ đến mức 0.3A là đã ngắt rồi
              tom and jery !!!!!!!

Comment

không ai quan tâm đến luồng này à
                tom and jery !!!!!!!

Comment

mình vẫn chưa hiểu ý của bạn lắm bạn có thể nói rõ hơn ko?nếu với điện áp cố định thì ok rồi nhưng điện áp đâu ra lại thay đổi,vd khi ở 2v tôi chọn loại PTC 2 A,như vậy khi ở 2 V thi cứ 2A thì PTC trở kháng cao,còn khi tôi chọn 12V thì khi đó PTC chỉ đến mức 0.3A là đã ngắt rồi
                  Nếu PTC bạn chọn có Minimum switching Current =2A thì chỉ khi dòng qua tải=2A trở nên PTC mới switch sang trạng thái trở kháng cao ,chứ không phải ở điện áp 12 V dòng =0,3A là nó đã ngắt đâu....

Comment

nghĩa là ptc có rất nhiều loại,có loại phụ thuọoc vào áp và cũng có loại phụ thuộc vào dòng pai ko bạn
                    tom and jery !!!!!!!

Comment

nghĩa là ptc có rất nhiều loại,có loại phụ thuọoc vào áp và cũng có loại phụ thuộc vào dòng pai ko bạn
                      Do PTC bảo vệ quá tải được mắc nối tiếp với tải ,nên PTC hầu như chỉ phụ thuộc vào dòng điện chạy qua nó(Minimum Switching current) và nhiệt độ (Switch Temp) nhưng mỗi PTC đều có dải điện áp làm việc tối đa Vmax(maximum operation Voltage),Do vậy bạn phải chọn PTC có Vmax lớn hơn điện áp làm việc cao nhất trong mạch của bạn,nếu không PTC sẽ cháy.
                      Một trong các ứng dụng của PTC là nó được lắp nối tiếp với Pin lipo cung cấp điện cho ESC tích hợp trong RX:Vd :nếu người ta tính toán được dòng điện khi ga cao nhất I= khoảng 6-8A, thì người ta chọn PTC cắt dòng là 10A---> để đề phòng khi quá tải PTC sẽ tăng điện trở rất cao có tác dụng bảo vệ toàn bộ mạch điện,pin và cả mô tơ, mà khi không có PTC mạch sẽ bị cháy do quá tải
                      Last edited by ndp62; 04-01-2011, 16:26.

Comment

oh cảm ơn pro,chắc bạn cũng đã tìm hiểu về nó kỹ,bạn cho mình xin website của nó dc ko?mình sẽ tự tìm hiểu
                        tom and jery !!!!!!!

Comment

oh cảm ơn pro,chắc bạn cũng đã tìm hiểu về nó kỹ,bạn cho mình xin website của nó dc ko?mình sẽ tự tìm hiểu
                          Mình cũng chẳng có gì là pro đâu,trên dd có nhiều cao thủ lắm...
                          Mình khoái PTC vì biết nó trong chấn lưu điện tử mà thôi vì nó làm tăng đáng kể tuổi thọ của đèn huỳnh quang.Nhưng loại PTC này phải chịu điện áp rất cao khoảng trên 400V và tgian chuyển trở kháng cao rất nhanh chỉ 0,6-0,8 giây là nó phải switch xong rồi thì đèn mới sáng được.
                          Tóm lại là phải tự mày mò tìm hiểu thôi chứ ở đời có ai là hoàn hảo cả đâu bạn.
                          Chúc bạn thành công

Comment

uh,mình thấy bạn rất ham mê khoa học đó,mình cũng là 1 ng rất thích nghiên cứu.Mình đang gặp rắc rối với cái nguồn đó.Bạn có thể góp ý dùm xem,cái nguồn đó bảo vệ đã tốt chưa?no cũng có 1 con thermistor đó,nếu bị đoản mạch liệu cho toi ko?mình cũng đã phân tích rất kỹ rồi nếu bị đoản mạch thì mạch ko bị làm sao nhưng con 2576 nge vẻ sẽ rất nóng và tuổi thọ rất kém
                            tom and jery !!!!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

canh48ckcd Tìm hiểu thêm về canh48ckcd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X