Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em mạch quay theo nấc với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em mạch quay theo nấc với

Em có một ý tưởng về việc đưa hàng hóa lên tầng trên nhưng nếu dùng mô tơ đc cấp điện như bình thường thì nó cứ xoay vòng mãi .. anh nào có mạch giúp em chỉ để nó quay lên 1 nấc rồi dừng sau đó bấm nút thì nó sẽ quay thêm 1 nấc nữa được không (khoảng 4 nấc là ổn) những nếu là mạch tuần hoàn để mỗi lần bấm nút nó quay một nấc thì hay hơn ...

Có thể ko dùng phần điện mà phần cơ để mô tơ quay theo từng nấc .. ai biết chia sẽ em với nha

Comment

Nguyên văn bởi hsmkage Xem bài viết
      Em có một ý tưởng về việc đưa hàng hóa lên tầng trên nhưng nếu dùng mô tơ đc cấp điện như bình thường thì nó cứ xoay vòng mãi .. anh nào có mạch giúp em chỉ để nó quay lên 1 nấc rồi dừng sau đó bấm nút thì nó sẽ quay thêm 1 nấc nữa được không (khoảng 4 nấc là ổn) những nếu là mạch tuần hoàn để mỗi lần bấm nút nó quay một nấc thì hay hơn ...
      cái đó gọi là công tắc hành trình . bạn phải có các công tắc hành trình theo từng nấc bạn muốn dừng và có thêm phanh , có đảo chiều quay động cơ
      http://baohanhbeptu.vn
      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
      ĐT: 0967 403 123

Comment

cái này hay đấy, mình có ý tưởng thế này nhé. có 1 công tắc hành trình ở ngoài, lên mỗi tầng thì công tắc đó bị gạt 1 lần, tín hiệu trả về VXL ra lệnh dừng motor và hỏi xem có chạy nữa không, nếu chạy nữa thì lên tiếp 1 tầng nữa nó lại dừng. chú ý về phần hệ thống phanh an toàn và có 1 công tắc cơ đặt trên tầng thượng và tầng trệt phòng khi VXL bị đơ thì nó sẽ dừng lại nếu không sẽ đứt cáp rất nguy hiểm

Comment

Mahcj hoạt động như sau:
          Các khóa K1+, K2+, K3+, K4+ là tiếp điểm luôn đóng và gắn ở trục hành trình của mo tor trên mỗi tầng. Các khóa K1,k2,k3,k4 là bảng điều khiển của bạn và là công tắc luôn mở. Bây giờ ta tiến hành đưa thức ăn lên nhé.
          Khách tầng 3 gọi, nhân viên yêu cầu 1 đĩa nậm chẳng hạn. Bạn chạy vào bấm K3, lập tức mo tor chạy đến tầng 3 thì gặp khóa K3+ ( luôn đóng) làm cho K3+ mở và ngắt mạch => Mo tor dừng lại ở tầng 3. Tương tự các tầng bạn làm như thế nhé. Tôi quên không vẽ thêm cái công tắc đôi để đảo chiều điện áp khi ta muốn mo tor quay ngược lại để chạy xuống, cái này bạn tự thiết kế lấy nhé. Khi bật công tắc đảo chiều cho mo tor qyau xuống thì đóng cả 4 khóa từ K1 - K4 là mo tor chạy 1 mạch quay xuống chỗ lấy thức ăn. Chẳng phải mạch mung hay VĐK làm gì cho phức tạp.
          YH:
          Email:
          Phone: 0986320312

Comment

ý tưởng hay, mình ủng hộ nhưng hay đặt ra những giả thiết sau:
            + các công tắc hành trình k+ sau khi đi qua các tầng 1 mở k1+,tầng 2 mở k2+, tầng 3 mở k3+,tầng 4 mở k4+,
            nếu không có khứ hồi, thì mạch chỉ chạy đc 1 lượt.
            + giả sử các công tắc sau khi đi qua tầng 1 mở k1+ sau 1 thời gian trễ nào đó đóng k1+ ( mục đích để đi xuống hoặc chạy lượt sau) nhưng trong khi ở giữa tầng 3 và 4 ( khi này tất cả các khóa đều đóng phải không ạ) có việc gì đó nên ta nhả nút ra, xong việc cho hoạt động tiếp ấn số 4 nhưng do phải ngước nhìn lên cao nên đã ấn nhầm số 3 or 2 or 1. vậy nó có đi đến tầng 4 rồi dừng lại không ạ hay nó đi lên tâng 5.

tất cả vẫn là giả thiết để sản phẩm được an toàn, suy nghĩ để tìm giải pháp nhé

Comment

thanks các bác đã góp ý

Comment

Về tác giả

Collapse

hsmkage Tìm hiểu thêm về hsmkage

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X