Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch 1 led sáng theo nhạc

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch 1 led sáng theo nhạc

Các bro cho mình hỏi. Mình đang muốn làm một mạch mà chỉ dùng 1 led thôi. Độ sáng của nó thay đổi tùy thuộc vào tần số âm nhạc phát ra... Các bro giúp mình với nhé

Hotmail: tien168bn.utehy@hotmail.com
    Gmail: tien168bn.utehy@gmail.com

Nguyên văn bởi tien168bn Xem bài viết
    Các bro cho mình hỏi. Mình đang muốn làm một mạch mà chỉ dùng 1 led thôi. Độ sáng của nó thay đổi tùy thuộc vào tần số âm nhạc phát ra... Các bro giúp mình với nhé
    Cho tín hiệu audio từ dây máy tính qua 1 op-amp biến nó thành sóng vuông, dẫn vào 1 con vi điểu khiển nào đó cho nó đếm tần, sau đó dùng PWM từ vđk cho LED là xong (có vẻ hơi phức tạp).
    Computer Science major - Vietnamese-German University
    Sponsored by

Comment

Nhưng như vậy phức tạp quá...Còn cách nào nhanh gọn mà ko phải dùng vdk ko bạn ơi.

Hotmail: tien168bn.utehy@hotmail.com
      Gmail: tien168bn.utehy@gmail.com

Comment

Nhưng như vậy phức tạp quá...Còn cách nào nhanh gọn mà ko phải dùng vdk ko bạn ơi.
        Mình thấy dùng vđk là gọn nhất (nhưng nếu bạn chưa học vđk thì ko phải nhanh nhất).
        Cách thứ 2: Cũng cho qua 1 Op-amp biến thành sóng vuông, sau đó cho qua 1 IC đếm 8-bit (74HC590), nối 8-bit đó đến 1 flipflop d-type 8-bit (như 74HC574), dùng 1 555 định thời 1 khoảng thời gian khoảng 1/20 s, xung đồng hồ đó để cho vào CLK của flipflop và reset mạch đếm. 8-bit ra của flipflop tiếp tục đến 1 bộ DAC (DAC 0830) sau đó đến LED. (phức tạp hơn đúng ko).

Hoạt động: Op-amp tạo xung tần số cho IC đếm, cứ mỗi 1/20s do 555, FF lại ghi dữ liệu đếm vào cho DAC và rết IC đếm.
        Sponsored by

Comment

bạn hãy mắc led song song với loa!
          Bùi Thành Hậu

Gmail:
          Fb:

Comment

1 LED mà độ sáng thay đổi theo tần số âm nhạc!
            Đề tài quá khó. Đổi đề đi bác!

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
              bạn hãy mắc led song song với loa!
              Đề tài đó là sáng theo "tần số" chứ ko phải là sáng theo biên độ đâu nha bác.
              Sponsored by

Comment

ko khó đâu ,như trên mình đã nói là được,mình thử rồi,nếu sợ cháy led thì mắc thêm điện trở!
                Bùi Thành Hậu

Gmail:
                Fb:

Comment

...........................??????????
                  Last edited by thanhhaudt33; 17-02-2012, 10:01.
                  Bùi Thành Hậu

Gmail:
                  Fb:

Comment

Nếu bạn mún làm LED sáng theo biên độ tiếng nhạc thì làm theo thanhhaudt33 nhá. Còn sáng theo tần số thì làm theo cách mình. Bạn nói như thế có thể người ta hiểu sai (hay là bạn hiểu sai).
                    Sponsored by

Comment

mình cũng không hiểu nháy theo tấn số và nháy theo biên độ là thế nào !chắc có lẽ mình đã hiểu sai!bạn có thể giải thích cho mình hiểu được ko?cảm ơn!
                      Bùi Thành Hậu

Gmail:
                      Fb:

Comment

Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
                        mình cũng không hiểu nháy theo tấn số và nháy theo biên độ là thế nào !chắc có lẽ mình đã hiểu sai!bạn có thể giải thích cho mình hiểu được ko?cảm ơn!
                        Cách của bạn là nháy theo biên độ, ngõ audio gắn trực tiếp LED hay qua transistor trực tiếp điều khiển LED. Khi âm thanh to, LED sáng mạnh, khi âm nhỏ, LED sáng yếu.
                        Sáng theo tần số: Khi âm bổng (âm cao - tần số âm cao), LED sáng mạnh, khi âm trầm (âm thấp - tần số âm thấp), LED sáng yếu.
                        Sponsored by

Comment

Nguyên văn bởi minh_cly Xem bài viết
                          Cách của bạn là nháy theo biên độ, ngõ audio gắn trực tiếp LED hay qua transistor trực tiếp điều khiển LED. Khi âm thanh to, LED sáng mạnh, khi âm nhỏ, LED sáng yếu.
                          Sáng theo tần số: Khi âm bổng (âm cao - tần số âm cao), LED sáng mạnh, khi âm trầm (âm thấp - tần số âm thấp), LED sáng yếu.
                          Cảm ơn bạn minh_cly nhiều nha! mình hiểu rồi!!!
                          Bùi Thành Hậu

Gmail:
                          Fb:

Comment

sao thấy rắc rối thế. chỉ cần nổi thêm tụ là được thôi khi tần số cao led sáng mạnh tần số thấp led ít sáng.
                            email:
                            chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Click image for larger version

Name:	New Picture.bmp
Views:	1
Size:	900.1 KB
ID:	1355613các bạn ơi giúp mình với! mình muốn gửi bài viết lên diễn đàn trong Bài mới thì mình phải làm sao đây.mình mới dăng ký vào diễn đàn nên nhiều cái chưa biết mong mọi người chỉ giáo !cảm ơn
                              Bùi Thành Hậu

Gmail:
                              Fb:

Comment

Về tác giả

Collapse

tien168bn Tìm hiểu thêm về tien168bn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X