Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mọi ngươi giúp e với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mọi ngươi giúp e với

tình hình là e đang muốn làm 1 mạch đèn LED,lần trước e thấy trên diễn đàn có link của trang wed hướng dẫn các cách tính toán cho đèn LED,tính dòng và áp trên mỗi LED,hướng dẫn cách mắc ntn ,e tìm mãi mà ko thấy, a chi nào biết thì giúp e tìm trang đấy đươc ko a.

thường thì hay mắc nối tiếp các bóng led lại với nhau theo cực + - + - + - + - cứ như thế bạn ạ nhưng phải thùy vào từng loại bóng mà ghép nếu như dùng nguồn 12v thì có loại phải dùng 6 con led mắc nối tiếp với nhau .có loại thì dung 3 hoạc 4 con led ghep với nhau và nên dùng thêm con trở hạn dòng để bảo vệ led khoảng từ 100 >> 300 om chúc bạn thành công
    ĐT 0975 830 777

Comment

Chào bạn, mình thường dùng LED để độ đèn cho xe máy, mình có một số kinh nghiệm về cách mắc LED là tùy theo volt nguồn vào và volt của LED mà mình chọn cách mắc cho phù hợp ( song song hay nối tiếp nhiều LED)
      Còn công thức mình thường dùng là R = (V nguồn - V led)/dòng của LED
      Đối với các loại LED siêu sáng 5mm thường có dòng là 20mA = 0.02A
      Đối với các loại LED superFlux ( LED vuông hay LED 4 chân) thì dòng là 50mA = 0.05A
      Còn Volt LED thì: Đỏ = vàng = 2-2.2v, xanh dương và xanh lá = 3-3.5v, trắng 3-4.5v
      Bạn có thể vào web này để có công cụ tính toán LED Resistor Calculator
      Nếu lắp cho xe máy nên có thêm mạch ổn áp để LED có tuổi thọ cao hơn.
      Trên đây là một số kinh nghiệm của mình, chúc bnaj thành công

Comment

Nguyên văn bởi tokaido Xem bài viết
        Chào bạn, mình thường dùng LED để độ đèn cho xe máy, mình có một số kinh nghiệm về cách mắc LED là tùy theo volt nguồn vào và volt của LED mà mình chọn cách mắc cho phù hợp ( song song hay nối tiếp nhiều LED)
        Còn công thức mình thường dùng là R = (V nguồn - V led)/dòng của LED
        Đối với các loại LED siêu sáng 5mm thường có dòng là 20mA = 0.02A
        Đối với các loại LED superFlux ( LED vuông hay LED 4 chân) thì dòng là 50mA = 0.05A
        Còn Volt LED thì: Đỏ = vàng = 2-2.2v, xanh dương và xanh lá = 3-3.5v, trắng 3-4.5v
        Bạn có thể vào web này để có công cụ tính toán LED Resistor Calculator
        Nếu lắp cho xe máy nên có thêm mạch ổn áp để LED có tuổi thọ cao hơn.
        Trên đây là một số kinh nghiệm của mình, chúc bnaj thành công
        cho mình hỏi bạn có thể lập trình cho led chại theo y muón duược không

Comment

thk ban,mà bạn tokaido có thể nói rõ hơn dk ko,theo như bạn nói thì bạn mắc các LED nối tiếp vs nhau đúng ko?,thế nếu mình măc // thì ntn hả bạn,và cả số bóng LED có thể mắc nữa,10 bóng hay 100 bóng cũng tính theo công thức của bạn ak,mong bạn chỉ rõ ,thk bạn nhiều

Comment

bạn muốn LED chạy theo y' muốn thì phải dùng IC,lập trình cho nó chạy theo ý mình bạn ak

Comment

Nguyên văn bởi anhtuandtv Xem bài viết
              thk ban,mà bạn tokaido có thể nói rõ hơn dk ko,theo như bạn nói thì bạn mắc các LED nối tiếp vs nhau đúng ko?,thế nếu mình măc // thì ntn hả bạn,và cả số bóng LED có thể mắc nữa,10 bóng hay 100 bóng cũng tính theo công thức của bạn ak,mong bạn chỉ rõ ,thk bạn nhiều
              Mỗi LED khi mắc song song cần có 1 trở hạn dòng riêng.
              R = (V nguồn - V LED)/Dòng qua LED
              V LED đỏ là 1.8 đến 2, vàng 2 đến 2.5, lục 3, lam 3.5, trắng 3 đến 3.5.
              Dòng thường từ 10 -> 20 mA.
              Computer Science major - Vietnamese-German University
              Sponsored by

Comment

Nguyên văn bởi hien_9b Xem bài viết
                cho mình hỏi bạn có thể lập trình cho led chại theo y muón duược không
                Muốn chạy theo ý muốn, thấp thì dùng 555 + 4017, cao hơn thì dùng vi điều khiển. Có thể qua box vi điều khiển để thỉnh mấy sư phụ bên đó.
                Computer Science major - Vietnamese-German University
                Sponsored by

Comment

Nguyên văn bởi minh_cly Xem bài viết
                  Mỗi LED khi mắc song song cần có 1 trở hạn dòng riêng.
                  R = (V nguồn - V LED)/Dòng qua LED
                  V LED đỏ là 1.8 đến 2, vàng 2 đến 2.5, lục 3, lam 3.5, trắng 3 đến 3.5.
                  Dòng thường từ 10 -> 20 mA.
                  công thức tính trở của giống trường hợp mắc nt hả bạn,thế bạn cho mình hỏi nhé,nếu TH mình mắc (10 bóng nt)//(10 bóng nt) thì tính sao hả bạn,mong bạn giúp mình

Comment

Nguyên văn bởi anhtuandtv Xem bài viết
                    công thức tính trở của giống trường hợp mắc nt hả bạn,thế bạn cho mình hỏi nhé,nếu TH mình mắc (10 bóng nt)//(10 bóng nt) thì tính sao hả bạn,mong bạn giúp mình
                    LED Calculator - Current limiting resistor calculator for LED arrays

Comment

thk bạn,đúng kái mình cần

Comment

Về tác giả

Collapse

anhtuandtv Tìm hiểu thêm về anhtuandtv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X