Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các bác cho em hỏi mạch này có chạy được không ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bác cho em hỏi mạch này có chạy được không ạ

Trước tiên mọi người xem cái này nha

http://www.youtube.com/watch?v=HPhm8...layer_embedded

hấp dẫn quá phải không. Mình sẽ hướng dẫn các bạn nguyên lí để làm 1 cái y như vậy với thời gian chưa đầy 1 tiếng đồng hồ (chưa tính thời gian mua dụng cụ ), phần còn lại là tùy vào sự sáng tạo của mọi người. Các bạn có thể cho màu xanh, đỏ, ... gì cũng được. Không nhất thiết phải là 1 cái hộp, có thể là quả cầu hay gì đó, tùy và ý thích mỗi người. Mình chỉ hướng dẫn cách làm cho nó chớp thôi

Các dụng cụ cần có

-Cục adapter chuyển 220v -> 12 v
    - jack 3.5
    - con transistor TIP 31
    - 4 con led siêu sáng
    - dây diện tiết diện nhỏ (thứ trong loại đồ chơi điện từ)

khi có đủ dụng cụ, các bạn chỉ cần lắp chúng y như hình dưới

Sau đó cắm cái jack vào chổ cắm loa vào là coi như xong.
    Trong một số trường hợp, cần nối cọng màu đỏ đó (trong hình) với ổ dây loa ra phía sau loa bass (đối với loại 2.1)

Nâng cao hơn, các bạn có thể lắp theo hình sau

Khi làm như vậy, ta có thể nối với cả 2 loa trái và phải để đèn chớp theo tần số khác nhau của 2 loa.
    Nếu có thằng mắc gì cứ để lại câu hỏi, mình sẽ giải đáp cho

Chúc các bạn thành công
    Thanks!

em thử làm bằng nguồn 5 v sạc dt chơi 1 con thui, mà hem thấy sáng, ko biết là phải 12 v mới như video hay sao nữa. e dùng con tip 41 thay con 31 , còn cái mạch 2 thì khoai quá
    , dùng jach là dùng jach loa pk ạ hay dùng jach mic cũng dc ạ

Comment

không chạy đâu bố ạ.Tran của bố mắc dalington cũng chả được phải cho qua 1 con OA nữa lười thì mắc vào đầu ra của ampli luôn!

Comment

TIP31 có hFE quả nhỏ, cỡ 50. Nếu vậy thì thay lun = con TIP 122, đảm bảo 5V cũng sáng hết cỡ, cần có trở hạn dòng, ko thoy là bay hết LED lun. Đương nhiên cần định thiên sao cho trans hoạt động ở khuếch đại tuyến tính, vậy mới nhìn rõ sự thay đổi độ sáng của LED.
        5V chỉ mắc đc 1 - 2 con thoy (tuỳ màu), 12V mới mắc đc 4 con, cũng nên có trở hạn dòng, ko thoy LED bay lúc nào ko hay.
        Computer Science major - Vietnamese-German University
        Sponsored by

Comment

video trên youtube die rồi bạn. mà mạch như vậy sao mà sáng đc nhỉ? bác có làm thử chưa?
          "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
          yahoo:
          gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
            video trên youtube die rồi bạn. mà mạch như vậy sao mà sáng đc nhỉ? bác có làm thử chưa?
            Không die đâu, bác ấy copy từ nguồn khác, nó để link như thế (... có nó ngắn) nên ko mở đc là phải.
            Computer Science major - Vietnamese-German University
            Sponsored by

Comment

Nguyên văn bởi lady24690 Xem bài viết
              em thử làm bằng nguồn 5 v sạc dt chơi 1 con thui, mà hem thấy sáng, ko biết là phải 12 v mới như video hay sao nữa. e dùng con tip 41 thay con 31 , còn cái mạch 2 thì khoai quá
              , dùng jach là dùng jach loa pk ạ hay dùng jach mic cũng dc ạ
              3 con led nối tiếp nhau thế này sao mà dùng nguồn 5v đc.muốn dùng 5v thì nối tiếp 2 led thôi.ko sáng là phải. tín hiệu vào lấy từ máy tính sao mà đủ mở tran.mạch chạy sao đc.phải thêm 1 tầng khuếch đại nữa mới đc

Comment

ô . đây hem phải cua rem em cũng hem biết , em đấu 1 con led thôi nên 5v là đủ
                vi deo đây ạ
                Music LED Box - DIY - YouTube
                nhưng cái mạch đấy là ko chạy dc ạ, thế có cách nào làm nháy theo nhạc ko cho em cái sơ đồ . hic muốn bay qua mà chả có tiền

Comment

Bạn mua 6 con IC LM3915N về làm(nếu biết cách chỉ cần 1 con)giá con này là 25k/1con hơi đắt.số led ra được 10 tầng mức ra mức 0V!

Comment

uppppppppppppppppppppppp , ai biết làm ko ạ

Comment

Nguyên văn bởi lady24690 Xem bài viết
                      uppppppppppppppppppppppp , ai biết làm ko ạ
                      muốn vào thùng rác hả chú
                      email:
                      chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

em làm đc rồi nhưng ko hiểu cái vụ tip 31a và tip 31c nó thế nào, coi trên mạng thì thấy tip31a gì đó còn con em xài lại ghi tip31a , mà mắc xong cắm chung với headphone mà bật max thì đèn ko chớp chỉ vặn đc 1 nửa volume thôi, còn cắm vào loa thì bật sao cũng đc. mà sơ đồ trên kia cắm giống nó ko chạy. em cắm cái dây ground vào chân đầu tiên còn dây left thì cắm vào chân giữa chung với bóng đèn. nguồn thì dây thứ 3 và bóng đèn

Em chẳng học về CNTT nhưng cũng chọt chẹt muốn nghịch tí về mấy vụ này. bác nào ở gò vấp rãnh rỗi call em uống cafe rồi chỉ dùm em mấy vụ này dùm

098 312 6060

Comment

Nguyên văn bởi zionxxx Xem bài viết
                          em làm đc rồi nhưng ko hiểu cái vụ tip 31a và tip 31c nó thế nào, coi trên mạng thì thấy tip31a gì đó còn con em xài lại ghi tip31a , mà mắc xong cắm chung với headphone mà bật max thì đèn ko chớp chỉ vặn đc 1 nửa volume thôi, còn cắm vào loa thì bật sao cũng đc. mà sơ đồ trên kia cắm giống nó ko chạy. em cắm cái dây ground vào chân đầu tiên còn dây left thì cắm vào chân giữa chung với bóng đèn. nguồn thì dây thứ 3 và bóng đèn

Em chẳng học về CNTT nhưng cũng chọt chẹt muốn nghịch tí về mấy vụ này. bác nào ở gò vấp rãnh rỗi call em uống cafe rồi chỉ dùm em mấy vụ này dùm

098 312 6060
                          keke em ko chơi tip 31 để kích led mà chơi hẳn 6884 nháy theo nhạc con này nháy thì chỉ dc 5 led nhưng nháy chuẩn lắm ( thực chất là vẫn còn hạn chế thua lm 3915 nhưng tạm dc ) em cũng ở gò vấp nè bác có gì yahoo liên lạc nhé hehe yahoo em manlovegiang_mylove

Comment

Về tác giả

Collapse

lady24690 Tìm hiểu thêm về lady24690

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X