Thông báo

Collapse
No announcement yet.

đèn neon trong bút thư điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• đèn neon trong bút thư điện

mình có một thắc mắc muốn nhờ các bạn giải thích giùm
    --trong bóng huỳnh quang thường thắp sáng trong phòng thì nếu mình bắt công tắc ở dây nguội thì khi tắt công tắt rồi thì mình chạm tay vào bóng thì thấy bóng sáng mờ mờ.
    --1 trường hợp nữa là bóng nêon của bút thử điện có nối tiếp với 2 con trở là 220k và 4.7 megaom, mình cho một đầu vào dây pha, đầu còn lại để hở thì BÓNG TẮT còn khi chạm tay vào bóng (ko chạm gì vào đầu kia) thì bóng lại sáng
    Click image for larger version

Name:	denneon1.jpg
Views:	1
Size:	95.4 KB
ID:	1411976
    khi để hở mạch và ko chạm tay
    Click image for larger version

Name:	denneon.jpg
Views:	1
Size:	96.0 KB
ID:	1411977
    đèn phát sáng hơi mờ khi chạm tay vào bóng mặc dù đầu dây bị hở mạch
    nhờ mấy bạn giải thích dùm
    và mình muốn hỏi là loại bóng neon này có bán tại các tiệm điện không

Đèn huỳnh quang thì do bạn mắc dây nóng không qua công tắc nên thế. Bạn mắc lại là okie.
    Còn đèn neon thì bán rất nhiều ở các tiệm điện, bạn hỏi mua đèn báo có điện là người ta lấy cho. Còn hiện tượng đèn neon sáng như thế là do tay bạn chạm vào vỏ bóng giống như nối mass nên thế.
    Chúc bạn vui!

Comment

Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
      --trong bóng huỳnh quang thường thắp sáng trong phòng thì nếu mình bắt công tắc ở dây nguội thì khi tắt công tắt rồi thì mình chạm tay vào bóng thì thấy bóng sáng mờ mờ.
      --1 trường hợp nữa là bóng nêon của bút thử điện có nối tiếp với 2 con trở là 220k và 4.7 megaom, mình cho một đầu vào dây pha, đầu còn lại để hở thì BÓNG TẮT còn khi chạm tay vào bóng (ko chạm gì vào đầu kia) thì bóng lại sáng
      [ATTACH=CONFIG]40440[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]40441[/ATTACH]
      tại vì điện trở cơ thể bạn rơi vào khoảng vài trăm k khi bạn chạp tay vào thì coi như mạch đóng kín dòng điênh qua cơ thể bạn xuống đất.dòng này rât nhỏ chỉ mấy loại bóng đèn báo và bóng led là có khả năng sáng.đèn huỳnh quang cũng tương tự

Comment

[ATTACH=CONFIG]40440[/ATTACH]
        [ATTACH=CONFIG]40441[/ATTACH]
        hệ thống điện VN sử dụng sử dụng đất để làm dây trung tính đó bạn, vì thế khi bạn chạm vào dây pha bằng bút thử điện thì dòng từ dây pha đi qua bút đi qua thân người bạn rồi về đất sau đó chạy về đầu nguồn nơi đặt máy biến áp. Chính vì thế mà tại sao bạn chạm trực tiếp vào dây pha là bị giật

Comment

cảm ơn mấy bạn.
          như bạn chung nói thì vn ta sử dụng mạng 3 pha có dây trung tính là 4 dây, và tại máy phát điện thì cho dây trung tính nối đất vì thế nếu ta chạm dây pha thì ta chỉ bị giật với áp (là áp pha) là 220v còn nếu MÁY PHÁT KO NỐI DÂY TRUNG TÍNH VỚI ĐẤT thì khi ko có sự cố thì ta chạm phải dây pha thì sẽ ko bị giật. còn nếu lỡ có một dây pha rơi xuống đất thì khi ta chạm vào dây pha khác ta sẽ bị giật với điện áp là 380 v (nguy cơ chết rất cao) (đó là điện áp dây là áp giữa hai dây pha)
          ---còn vấn đề mình hỏi ở đây là bóng nêon có 2 chân 1 chân nối vào dây pha CHÂN CÒN LẠI MÌNH CẮT BỎ LUÔN và mình chỉ cần CHẠM TAY VÀO VỎ BÓNG BẰNG THỦY TINH thì đèn lại kín mạch và sáng
          ++++ sau khi đặt câu hỏi lên diễn đàn thì mình cũng nghĩ ra
          ĐÓ LÀ DO GIỮA TAY MÌNH VÀ CỰC KIM LOẠI TRONG BÓNG NÊON TẠO NÊN MỘT TỤ ĐIỆN MÀ TỤ THÌ CHO DONG XOAY CHIỀU CHẠY QUA VÌ VẬY BÓNG NÊON VẪN KÍN MẠCH MẶC DÙ ĐÃ BỊ CẮT MẤT 1 CHÂN

Comment

cảm ơn mấy bạn.
            như bạn chung nói thì vn ta sử dụng mạng 3 pha có dây trung tính là 4 dây, và tại máy phát điện thì cho dây trung tính nối đất vì thế nếu ta chạm dây pha thì ta chỉ bị giật với áp (là áp pha) là 220v còn nếu MÁY PHÁT KO NỐI DÂY TRUNG TÍNH VỚI ĐẤT thì khi ko có sự cố thì ta chạm phải dây pha thì sẽ ko bị giật. còn nếu lỡ có một dây pha rơi xuống đất thì khi ta chạm vào dây pha khác ta sẽ bị giật với điện áp là 380 v (nguy cơ chết rất cao) (đó là điện áp dây là áp giữa hai dây pha)
            ---còn vấn đề mình hỏi ở đây là bóng nêon có 2 chân 1 chân nối vào dây pha CHÂN CÒN LẠI MÌNH CẮT BỎ LUÔN và mình chỉ cần CHẠM TAY VÀO VỎ BÓNG BẰNG THỦY TINH thì đèn lại kín mạch và sáng
            ++++ sau khi đặt câu hỏi lên diễn đàn thì mình cũng nghĩ ra
            ĐÓ LÀ DO GIỮA TAY MÌNH VÀ CỰC KIM LOẠI TRONG BÓNG NÊON TẠO NÊN MỘT TỤ ĐIỆN MÀ TỤ THÌ CHO DONG XOAY CHIỀU CHẠY QUA VÌ VẬY BÓNG NÊON VẪN KÍN MẠCH MẶC DÙ ĐÃ BỊ CẮT MẤT 1 CHÂN
            điều đó đa phần là do hiệu ứng dòng bề mặt của vật liệu cách điện.

Comment

Về tác giả

Collapse

toanddt Tìm hiểu thêm về toanddt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X