Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về thạch anh dùng trong điện tử

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về thạch anh dùng trong điện tử

Ai có thể cho mình biết thạch anh có tác dụng gì trong úng dụng điện tử và trong VDK thì hay sủ dụng thạch anh để làm gì, trong mạch điện tử ( cụ thể phần cứng VDK 89c52) nếu không xài thạch anh thì có sao không. Xin cám ơn !

- Ứng dụng trong điện tử đa phần để tạo tần số đc ổn định vì tần số của thạch anh tạo ra ít bị ảnh hưởng bởi nhiệt độ hơn là các mạch dao động RC.
    - Trong VDK bắt buộc phải có thạch anh (trừ các loại có dao động nội) vì xét chi tiết thì VDK có CPU, timer,... CPU bao gồm các mạch logic và mạch logic muốn hoạt động cũng cần có xung clock, còn timer thì gồm các dãy FF cũng cần phải có xung để đếm. Tùy loại VDK mà bao nhiêu xung clock thì ứng với 1 chu kì máy, và với mỗi xung clock VDK sẽ đi làm 1 công việc nhỏ ứng với lệnh đang thực thi.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
      - Ứng dụng trong điện tử đa phần để tạo tần số đc ổn định vì tần số của thạch anh tạo ra ít bị ảnh hưởng bởi nhiệt độ hơn là các mạch dao động RC.
      - Trong VDK bắt buộc phải có thạch anh (trừ các loại có dao động nội) vì xét chi tiết thì VDK có CPU, timer,... CPU bao gồm các mạch logic và mạch logic muốn hoạt động cũng cần có xung clock, còn timer thì gồm các dãy FF cũng cần phải có xung để đếm. Tùy loại VDK mà bao nhiêu xung clock thì ứng với 1 chu kì máy, và với mỗi xung clock VDK sẽ đi làm 1 công việc nhỏ ứng với lệnh đang thực thi.
      Anh ơi, ic 89s52 có bắt buộc có thạch anh mới chạy được không vậy, nếu bắt buộc thì ra mấy chỗ sữa điện tử người ta có không , muốn bắt đầu học với 1 cái mạch nhỏ mà nghe nói bắt buộc có thạch anh thấy hơi rối

Comment

Nguyên văn bởi minhchien98 Xem bài viết
        Anh ơi, ic 89s52 có bắt buộc có thạch anh mới chạy được không vậy, nếu bắt buộc thì ra mấy chỗ sữa điện tử người ta có không , muốn bắt đầu học với 1 cái mạch nhỏ mà nghe nói bắt buộc có thạch anh thấy hơi rối
        Thạch anh là bộ dao động khá ổn định để tạo tần số dao động cho vi điều khiển.( Nên nếu ko dùng thạch anh thì dùng bộ tạo dạo động - nhưng hầu như ko thấy ai dùng vì ko ổn định như thạch anh ).
        Thạch anh rất rộng rãi, hầu như ở đâu cũng có và giá thành ko đắt đâu. vài nghìn 1 con. Trong USB cũng có thạch anh đấy thôi,...
        Túm lại cứ dùng thạch anh...
        SỐNG TRÊN ĐỜI CẦN MỘT TÂM LÒNG !!!

Comment

họ 89 của atmel thì bắt buộc phải dùng thạch anh ngoài bạn à. Chỗ sửa điện cũng có thạch anh nhưng thường ít có con 12Mhz. Nếu ko muốn dùng thạch anh ngoài thì bạn chuyển qua họ VDK khác đi

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
            họ 89 của atmel thì bắt buộc phải dùng thạch anh ngoài bạn à. Chỗ sửa điện cũng có thạch anh nhưng thường ít có con 12Mhz. Nếu ko muốn dùng thạch anh ngoài thì bạn chuyển qua họ VDK khác đi
            ở mình chỉ có mỗi 1 tiệm làm bảng quảng cáo, được ổng chia chip lại, mà chỉ có loại 89s52 thôi , nên không chuyển được
            mà mọi người sẵn cho em hỏi, khi nạp code vào chip rồi, ta nối nguồn vào chip thế nào ạ, có phải cực cộng vô chân vcc, cực âm vô chân GND không, và thạch anh, đèn led thì cực âm của nó phải nối vào chân GND của chip phải không, hay nối vô cực âm của nguồn, vì proteus nó ẩn nguồn nên em không biết ngoài thực tế phải mắc thế nào

Comment

phai co ma. noi chung la de dieu chinh tan so giao dong

Comment

Đề nghị bạn tìm hiểu kiến thức về điện tử và tra cưu datasheet của các linh kiện trước khi đặt câu hỏi. Vì tôi đọc câu hỏi của bạn có cảm giác bạn đang đùa hoặc bạn không rõ mình đang làm gì!
                P/s: sorry nếu nói quá

Comment

Nguyên văn bởi minhchien98 Xem bài viết
                  ở mình chỉ có mỗi 1 tiệm làm bảng quảng cáo, được ổng chia chip lại, mà chỉ có loại 89s52 thôi , nên không chuyển được
                  mà mọi người sẵn cho em hỏi, khi nạp code vào chip rồi, ta nối nguồn vào chip thế nào ạ, có phải cực cộng vô chân vcc, cực âm vô chân GND không, và thạch anh, đèn led thì cực âm của nó phải nối vào chân GND của chip phải không, hay nối vô cực âm của nguồn, vì proteus nó ẩn nguồn nên em không biết ngoài thực tế phải mắc thế nào
                  A chó thể cho e hỏi là thạch anh có tần số bao nhiêu k.vì e search trên mạng toàn ra thạch anh loại dùng trong siêu âm k,thấp nhất cũng là 2MHz rồi.trong khi e cần loại thạch anh có thể dao động ở tần số 70Khz để ứng dụng tạo sóng siêu âm trong môi trường nước tác dụng vào vết bám bẩn trên dụng cụ y tế
                  E tìm hiểu thì ngoài thạch anh ra,còn phải có 1 bộ phát sóng âm nữa mới có thể tạo ra sóng âm dc.nếu em muốn tăng tần số lên 70Khz thì e có thể dùng mạch xung dùng ic555 để tăng tần số lên 70Khz dc k

Comment

Về tác giả

Collapse

bienhoacc Tìm hiểu thêm về bienhoacc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X