Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi 1 chút về điện trở

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi 1 chút về điện trở

Em đang xem cách đọc điện trở vòng mầu. Em đang thắc mắc là làm thế nào để biết đâu là vòng thứ nhất vì nhỡ ta cầm ngược thì vòng cuối cùng lại là vòng thứ nhất ??? Em hơi ngu vì không có kiến thức cơ bản Mong các bác đừng mắng em tội nghiêp YY
    Chữ ký là không có chữ ký ^^

Nguyên văn bởi jikibo Xem bài viết
    Em đang xem cách đọc điện trở vòng mầu. Em đang thắc mắc là làm thế nào để biết đâu là vòng thứ nhất vì nhỡ ta cầm ngược thì vòng cuối cùng lại là vòng thứ nhất ??? Em hơi ngu vì không có kiến thức cơ bản Mong các bác đừng mắng em tội nghiêp YY
    Theo kinh nghiệm cá nhân thì vòng đầu là vòng in sát với chân đt nhất và là các màu cơ bản từ 1 - 9, ko phải các màu nhũ.

Comment

Thường thì vòng sai số in xa hơn các vòng kia.
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

điện trở nếu có 5 vạch hay 6 vạch cũng khó phân biệt đọc đầu nào nữa vì em thấy vạch in cũng đều, mà ít gặp mầu nhũ ở cuối, em cũng chưa rành về đọc mấy con trở kiểu này nữa, bác nào có kinh nghiệm chia sẻ cho anh em biết với.
        |

Comment

bác cứ lấy ít loại đọc tương ứng với đo đồng hồ, rút ra kinh nghiệm --> OK

Comment

em cũng có đồng hồ, nhưng cái đồng hồ mới bị hỏng, giờ em có rất nhiều điện trở 5 vạch, 6 vạch thì có mỗi 1 ít, ví dụ cái năm vạch thì vạch đầu và cuối đêu là mầu nâu thì biết đọc thế nào ah? và lại vạch in rất đều nhau. bác chia sẻ kinh nghiệm của bác đi. Thanks!
            |

Comment

thường đọc từ trái qua thì các màu nhũ (sai số) thì nằm bên phải. trên mạng có soft tính điện trở theo màu đó bạn search thử xem.

Comment

Khi cầm điện trở lên, ta để ý thấy có một vòng màu vàng kim (đó là vòng 4). Nếu ta để vòng thứ 4 ngoài cùng bên phải thì 3 vòng kia theo thứ tự từ trái->phải là vòng1, vòng2, vòng3. Vòng 1,2 để chỉ số, còn vòng 3 là hệ số nhân, vòng 4 chỉ sai số%.

Comment

vòng nằm cách xa nhất chỉ sai số nên thường là vàng kim hay vàng bạc

Comment

hình như vòng xa nhất là vòng sai số

Comment

điện trở hiện nay đa số vạch màu lem nhem chả phân biện đc xa gần nữa. Điện trở thì cứ đọc 2 vạch đầu, nếu thấy ko giống với các giá trị quy định thì đọc ngược lại thế thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

jikibo Tìm hiểu thêm về jikibo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X