Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em tìm IC với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em tìm IC với

Hiện tại em đang tìm 1 con Ic hay 1 thiết bị ,mạch có chức năng là khi gửi 1 sườn xung( từ cao xuống thấp hay ngược lại thì thiế bị tác động (thay đổi trạng thái ra của 1 đầu ra chẳng hạn).Muốn thiết bị trở lại trạng thái ban đầu cần 1 tác động khác chứ ko phải là 1 sườn xung ngược lại. Chăng là em đang thử làm 1 cái mạch để khi mở cửa thì tự bật nhạc, dùng cảm biến quang để nhận biết có người ra vào. Cái này giống ngắt ngoài của VDK nhưng em ko muốn dung VDK cho phức tạp

Nguyên văn bởi aladanh Xem bài viết
    Hiện tại em đang tìm 1 con Ic hay 1 thiết bị ,mạch có chức năng là khi gửi 1 sườn xung( từ cao xuống thấp hay ngược lại thì thiế bị tác động (thay đổi trạng thái ra của 1 đầu ra chẳng hạn).Muốn thiết bị trở lại trạng thái ban đầu cần 1 tác động khác chứ ko phải là 1 sườn xung ngược lại. Chăng là em đang thử làm 1 cái mạch để khi mở cửa thì tự bật nhạc, dùng cảm biến quang để nhận biết có người ra vào. Cái này giống ngắt ngoài của VDK nhưng em ko muốn dung VDK cho phức tạp

Thật ra thì cái này làm bằng vi điều khiển đỡ phức tập hơn đấy bạn

Vì yêu cầu của bạn có thể nhìn thấy rõ nếu sử dụng mạch số

Thì máy trạng thái khá phức tạp

Vì lúc này ngõ vào có nhiều sự kiện (sự kiện rồi ngắt cạnh ) bạn không phân biệt rõ sự kiện logic và sự kiện vật lý lúc làm sẽ lộn xộn

Nếu bạn sợ thì cứ kiếm 1 con AT89C2051 rồi nghiên cứu làm thì sẽ dễ dàng về mạch hơn đấy
    Còn chương trình nếu không biết thì lò mò khoảng 1 ngày thì có thể nó sẽ chạy vì cái này không quá phức tạp về mặt chương trình

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
    Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

Anh thử dùng một mạch Flip Flop SR lắp bằng cổng xem sao?
      Muốn cạnh lên thì lắp bằng 2 cổng NOR, ngược lại muốn cạnh xuống thì lắp bằng 2 cổng NAND. Đầu vào qua 2 mạch vi phân đơn giản CR thôi.
      Nhóc thích nghịch điện,
      Nhóc thích xì păm,
      Nhóc thích trêu mấy anh.
      Hi hi.

Comment

Nếu chỉ cần chốt 1 phát thì dùng SCR là được rồi .

còn tắt đi thiếu gì cách . Làm gì phải phức tạp vậy ???
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

aladanh Tìm hiểu thêm về aladanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X