Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn sử dụng đồng hồ đo kim

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thanhnt
    cho em hỏi cái đồng hồ Vom bên phải có cái núm vặn nhỏ có ghi Ohm.ADJ nó dùng để làm j` vậy ạk, e là lính mới nên k rành cho lắm
    Nó là biến trở. Dùng để chỉnh thang đo điện trở.

Gửi từ GT-I9000 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2

Comment

• cái này có ở ebook rùi mà
      Cười là liều thuốc bổ, là sự giải thoát và chấm dứt khổ đau
      My email:dientuvietnam1994
      Facebook:

Comment

• Nguyên văn bởi thanhbksg Xem bài viết
        tốt nhất là đừng nên mò làm gì. Học 12 thì học xong rùi tìm hiểu sau, chứ mò như thế cẩn thận bị điện giật, hehe
        có vào hang cọp mới bắt đc cọp con
        Cười là liều thuốc bổ, là sự giải thoát và chấm dứt khổ đau
        My email:dientuvietnam1994
        Facebook:

Comment

• Mệt nhưng zui phải ko bạn, zui vì giúp được nhiều người hiểu
          Cảm ơn bạn nhiều nhé,
          Thích sờ vào điện.

Comment

• Mệt nhưng zui phải ko bạn, zui vì giúp được nhiều người hiểu
            Cảm ơn bạn nhiều nhé,
            À, bạn chỉ giúp mình với, Mình có cái sạc acquy (máy rẻ tiền) nên ko có tự ngắt khi đầy bình, mình cũng có cái đồng hồ đo cũng là loại rẻ tiền thôi (mua khoảng 50 ngàn), vậy mình muốn đo để biết acquy đầy như thế nào, bạn chỉ giúp mình với, cảm ơn bạn rất nhiều.
            xạc cho acquy xe máy(12v)
            Last edited by huonggiang; 02-04-2013, 19:02.
            Thích sờ vào điện.

Comment

• cái này bên ebook có rồi
              dẫu sao cũng thanks
              | | |

Comment

• chào các bạn, đồng mình sử dụng vom DE 360TRe hôm nay không còn đo được X1, X10, có người nói bị đứt điện trở, nhưng nhìn thấy 5 dòng màu nhưng không biết là bao nhiêu,,,bạn nào biết giúp mình với 2 con điện trở X1, X10 bị cháy ,,,xin cảm ơn nhiều...

Comment

• sao đọc mà mình khong hình dung ra được vậy
                  Chắc phải kiếm cuốn sách tham khảo thôi.
                  Cuộc sống tươi đẹp

Comment

• Nguyên văn bởi minh_dang Xem bài viết
                    Cách đọc tụ điện thì mình có thể đọc được rồi, vấn đề là sử dụng đồng hồ thì mình chưa biết. Bạn chỉ cho mình cách đo Ôm, V, A. Sau đó dịch ra trị số là bao nhiêu.
                    tụ điện thì chỉ cần đọc được là ok rồi, VOM k đo được giá trị của tụ điện đâu bạn ạ. còn đo Ohm, V, A thì ở trên đã có trả lời rất kỉ rồi, bạn từ từ mà làm thử. bạn chỉ cần lưu ý là không được để thang điện trở để đo điện áp, nếu nhầm chổ này thì có thể gây nổ VOM đó nha. còn các trường hợp còn lại thì cứ đo thoải mái, k sợ bị hư đâu.
                    lưu ý khi do điện áp 1 chiều: khác với áp xoay chiều ( đặt we nào vào dây nào cũng được) điện 1 chiều có chiều xác định nên cần phải đăt đúng we vào đúng dây. khi đo thì we đỏ đặt vào dây dương, we đen đặt vào dây âm. nếu đặt ngược lại thì kim sẽ chạy ngược lại, gặp trường hợp áp lớn sẽ làm gãy kim
                    ở thang đo điện trở thì cần nhớ we đem mang điện dương, we đỏ mang điện âm, trường hợp này chỉ cần lưu ý tới khi bạn cần xác định chân âm dương của led thôi. ( đặt we đen lên chân + we dương lên chân - của led sẽ làm led sáng nhé). trước khi đo điện trở thì nên chỉnh thang đo hợp lí. trc khi đo bạn nên chập 2 we lại, kim sẽ chạy lên, bạn sẽ chỉnh núm chỉnh khi nào kim về 0 ( bên phải) thì mới bắt đầu đo.
                    cáchđọc giá trị đo được:
                    trước tiên bạn phải đọc chính xác số liệu do kim chỉ. đo điện áp, dòng điện thì đọc giá trị màu trắng tăng dần từ trái wa phải. có 3 dòng lần lược tang từ 0 đến 10, 0 đến 250 và 0 đến 1000. nếu bạn chỉnh ở thang đo nào thì đọc ở dòng đó. ví dụ: bạn đo điện xoay chiều, chỉnh thang đo 250 thì bạn sẽ đọc ở dòng thứ 2 ( tăng từ 0 đến 250). nếu bạn muốn đọc ở 2 vòng còn lại cũng được. nhưng bạn sẽ phải wy đổi ra. vd ban đọc ở vòng từ 0 đến 10, đọc được giá trị là 5 chẳng hạng. thang đo 250 thì kq đo = [gtri đọc (5) chia gtri vòng đọc (10)] nhân thang đo (250) = (5/10)*250=125V
                    đo điện trở thì đọc ở vòng màu đỏ trên cùng tăng từ phải wa trái. kq đo sẽ bằng gtri đọc được nhân thang đo. vd thang đo x100. gtri đọc được là 10 thì kq = 10x100=1000 Ohm = 1k
                    bên trong mỗi VOM sẽ có 3 cục pin( dùng đo điện trở). nếu thấy chập 2 we đo mà chỉnh núm vặn kim k về 0 thì là do pin pị yếu. nếu muốn 9 xác thì nên thay pin nhá. bên trong nó còn có 1 cầu chì dùng bảo vệ khi đo áp. nếu đo áp k được thì nên kiểm tra nó nha.
                    chúc bạn thành công
                    hoangduc2304

01884653780

Comment

• Bác không hướng dẫn ae cách tính khi sử dụng thang đo trên đồng hồ thì ae đo thì hiểu đc cái quái gì đâu

Comment

• cho toi hoi cach tinh A cua ampe kìm . vi du toi dat thang 6 va chi so o ampe kìm la 40 thì bang bao nhiêu A vay .xin cam on nhieu

Comment

• co bac nao biet k vay . giup toi voi cam on nhieu

Comment

• Nguyên văn bởi van hoan Xem bài viết
                            co bac nao biet k vay . giup toi voi cam on nhieu
                            Nếu sử dụng thang đo 6 thì kim (số)lên hết thang là 6amper, nếu thang 60 thì hết thang đo là 60A, tương tự >kim(số) lên 40 , mà bật thang 6 thì nó là 4amper . nhưng thông thường kìm hiện số thì đọc thẳng số đo luôn

Comment

• cái này của bạn là đồng hồ hiển thị số mà bạn mua bao nhiêu vậy bạn muốn tìm hiểu về đo cái gì mình cũng biết một chút đó trước mình cũng dùng cái này

Email :binhminh_xemangemve2007@yahoo.com

Comment

• cái này cũng dễ thôi mà bạn bạn lắm được kiến thức cơ bản và ký hiệu là đo được thôi mà

Email :binhminh_xemangemve2007@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

minh_dang Tìm hiểu thêm về minh_dang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X