Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn sử dụng đồng hồ đo kim

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thankyou, những gì bạn chưa đủ để mình thực hành được bạn có thể chỉ cho mình kỹ hơn được ko ? Mình nhìn vào trên đồng hồ mà chẳng biết chỗ nào vào chỗ nào nhất là chỗ chỉnh mũi tên về thông số mà mình cần đo đó bạn chỉ cho mình nhé. Tỉ mỉ một chút nha.
    Nếu bạn có tài liệu nào về cách sử dụng đồng hồ thì send cho mình với.
    Bạn nhớ ghé qua post này thường xuyên nhé mình còn nhiều điều muốn hỏi.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhonap Xem bài viết
      Cách đo đồng hồ này tưởng đơn gải : cách đo:
      + Điện trở dòng (Ôm)
      + Cường độ dòng điện (V)
      + Hiệu điện thế (A). Nhưng đôi khi sự chủ quan đó lại làm người dùng chủ quan hay để nhầm thang đo
      Mình ngoại đạo nên mới thấy cái này lần đầu chăng

Comment

• Nguyên văn bởi thanhonap Xem bài viết
        Cách đo đồng hồ này tưởng đơn gải : cách đo:
        + Điện trở dòng (Ôm)
        + Cường độ dòng điện (V)
        + Hiệu điện thế (A). Nhưng đôi khi sự chủ quan đó lại làm người dùng chủ quan hay để nhầm thang đo
        chào bạn .!
        không chỉ thì thôi ,chứ chỉ sai tè le vậy chỉ làm gì
        đương nhiên mình rất thích bán được nhiều đồng hồ(nhưng không làm như vậy bao giờ)
        thân!
        Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
        Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
        ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

• Cho em hỏi là tại sao đo áp trên lm2576 5v nhưng khi đạt 1 led 3w vào thì đo áp trên led chỉ có 3.9v thôi, đo dòng của nó là 600mA. thế vậy biết làm sao dc để cho áp trên led đúng áp định mức mà ko bị cháy

Comment

• Cha 1 chu R han dong khoang 330 la ok

Comment

• Trước khi đo cần lưu ýClick here to enlarge
              Không đo trong mạch, vì các linh kiện xung quanh hoặc các điện áp xung quanh sẽ gây ra sai số.Nếu điện áp trong mạch lớn quá sẽ làm hỏng VOM.Que đo phải tiếp xúc thật tốt với chân linh kiện. Nếu cần thì cạo nhẹ chân linh kiện.Khi đo điện trở lớn (cỡ hàng trăm kohm trở lên) thì không đụng tay vào que đo hay chân linh kiện. Điện trở của tay bạn sẽ gây sai số.Trước khi đo phải chập 2 que đo để kiểm tra về 0.
              -Còn một chú ý nữa:Đừng bao giờ để thang đo điện trở hay thang đo dòng điện khi đo vào điện áp xoay chiều,nếu nhầm thì chuẩn bị đồ để sửa Click here to enlarge
              + Đo điện trở: có 4 mức X1Click here to enlargeùng để đo điện trở =< 500 Omh
              X10:=< 1000 Omh
              X100:=< 5000 Omh
              X1K: =< 100.000 Omh
              + Đo điện áp xoay chiều:Chọn thang đo ACV (chọn thang đo lớn hơn điện áp cần đo một nấc)
              *Chú ý:Để nhầm thang đo điện trở, đo vào nguồn AC các điện trở trong đồng hồ sẽ hỏng
              -Để thang DC đo áp AC đồng hồ không lên kim tuy nhiên đồng hồ vẫn OK
              + Đo điện áp 1 chiều (DCV): Khi đo đặt que đỏ vào cực dương (+) nguồn, que đen vào cực âm (-) nguồn, để thang đo cao hơn điện áp cần đo một nấc
              *Chú ý : Cũng không để nhầm đồng hồ vào thang đo dòng điện hoặc thang đo điện trở khi ta đo điện áp một chiều (DC).Nếu để nhầm thì lại chuẩn bị...Click here to enlarge
              -Chọn nhầm thang đo điện trở khi đo điện áp DC thì các R bên trong sẽ hỏng
              + Đo dòng một chiều DCA : để đo dòng một chiều cần tính toán trước dựa trên kỹ thuật mạch (thường người ta biết là khoảng bao nhiêu),rối mắc nối tiếp đồng hồ vào mạch.Nếu bạn không có nhiều kinh nghiệm thì nên học từ từ (sớm muộn gì cũng phải hỏng một lần Click here to enlarge).Ngoài ra còn có một số loại đồng hồ hiện đại hơn(có thể hiển thị giá trị âm khi đảo ngược que đo mà không sợ hỏng đồng hồ,có các lỗ cắm để KT tranistor & tụ...vân vân & vân vân. Đấy là một số hiểu biết qua của mình (có chỗ nào không đúng các bạn nào biết rồi sửa hộ)Click here to enlarge
              Nhưng biết sử dụng đồng hồ mới là bước đầu tiên ,cần phải biết thuộc tính,cách đo của linh kiện,thì mới đo được.Lúc nào rảnh mình sẽ bảo cách đo và kiểm tra những linh kiện mà mình biết đến.
              Chúc thành công

Comment

• là do đứt điện trở bạn ak

Comment

• Nguyên văn bởi duyenbk Xem bài viết
                  Cái này là do đồng hồ của bạn cũ roài. Đồng hồ kim có một hệ thống lò xo để kim của đồng hồ luôn có xu hướng co lại vị trí chỉ vạch vô cùng của thang ôm, hoặc vị trí 0 của thang đo điện áp hoặc dòng điện. Khi ta đo một đại lượng nào đó, các cuộn dây sẽ sinh ra một lực từ trường tương ứng với giá trị của đại lượng đó để kéo căng lò xo tới khi lực của lò xo và lực của từ trường bằng nhau thì kim sẽ dừng lại. Việc kim của bạn không về vị trí chỉ giá trị 0 của thang đo điện trở ngay cả khi chập que đo vào nhau có thể giải thích ở hai điểm. Thứ nhất là do lò xo của đồng hồ bị biến dạng làm lực từ khi đạt cực đại không thắng nổi lực của lò xo. Thứ hai là do cuộn dây tạo từ trường của bạn bị chập một hoặc hai vòng dây nào đó dẫn đến từ trường tạo ra không chính xác. Cả hai lý do đó đều đi đến kết luận là bạn nên thay một cái đồng hồ mới. . Còn một lý do nữa nhưng lý do này rất ít khi xảy ra đó là điện trở dây dẫn que đo của đồng hồ quá lớn thì khi bạn để thang đo x1 nó sẽ chỉ giá trị của dây dẫn, hoặc kim đo của bạn bị bẩn do bụi nên khi tiếp xúc nó cũng tạo ra một điện trở nhất định.
                  Việc chỉnh kim đo thì trên mặt đồng hồ có hai nút để điều chỉnh. nút thứ nhất là một nút vặn được bằng tay. Nút này được điều chỉnh mức 0 của thang đo ôm. Nghĩa là bạn để thang đo ôm x100 chập kim vào nhau và vặn nút điều chỉnh này cho tới khi kim chỉ số 0. Nút thứ hai là nút điều chỉnh phải dùng đến tô vít. Nút này nằm ngay dưới kim chỉ của đồng hồ. Nút này để điều chỉnh sức căng của lò xo nó được dùng để chỉnh nấc 0 của thang đo điện áp hoặc dòng điện. bạn để đồng hồ ở chế độ không làm việc, dùng tô vít hoặc bất kỳ vật gì có thể vặn được điều chỉnh cho kim chỉ về mức 0. Nếu bạn làm như vậy mà kim không về đúng vị trí của nó thì nên thay đồng hồ mới. Chúc bạn may mắn!
                  chào bạn tôi có đhồ mới chập 2 que vao nhau x1 chỉnh chiết áp hết cỡ nó cung ko về o,nhung mức x10 thì lại đc,liệu có cách chỉnh nào ko hay đông hồ hỏng?

Comment

• Pin yếu, thang x1 tốn pin nhất nên bị sụt áp => chập que không về được 0. Thang x10 dòng nhỏ hơn nên về được 0.
                    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Nếu không biết chút gì hết thì ghé qua mình chỉ cho ! chỉ cần uống cafe là được đem cả đồng hồ qua nhé ! có kít cho bạn đo
                      sắp tới chỉ cần ủng hộ sản phẩm cho mình là được hì hì !
                      Email :
                      Phone : 0902 5777 39
                      Branch: LẬP TRÌNH CÁC DÒNG CHIP NXP, ST, ATMEL

Comment

• Co bac nao biet o quan govap tphcm cho nao ban dong ho do kim ko vay cam on nhieu
                        Last edited by nghiapro; 23-10-2014, 07:43.

Comment

• Các bạn cho hỏi, mình đang có đồng hồ kim Samco 360Tr gì đấy, loại rẻ nhất hay bán ở tiejm điện, trên vạch núm xoay lựa chọn phần DCA thấy cho chọn max chỉ có 0,25. Chẳng lẻ nó chỉ cho đo A DC thấp vậy sao, đang muốn do ~10A.
                          Nếu mua đồng hồ điện tử mới tầm 5-600k thì nên mua loại nào, mình ko phải dân điện tử, ko cần hiện đại quá.
                          HCM gần Q.1, Q.4 bẹn nào biết chổ bán cho mình xin với nhé.
                          Cám ơn

Comment

• những kiến thức này rất hay, cực thích thú

Comment

• lúc còn đi học còn giỏi điện hơn bây giờ, quên hết ráo

Comment

• Có ai có kinh nghiệm sửa đồng hồ không mình hỏi một chút:
                                Mình có một khách hàng sửa đồng hồ, không đo được bằng thang điện áp và điện trở. Đồng hồ lúc nào cũng chỉ 0.
                                Mở ra thì thấy có con cầu điện trở để nắn dòng. Đo giá trị dầu vào +và đầu ~ là 0.5(V) và 1(V) (Đang nghi con này hỏng)
                                Fuse vẫn bình thường.
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

minh_dang Tìm hiểu thêm về minh_dang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X