Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn sử dụng đồng hồ đo kim

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cam on cac ban

Comment

Nguyên văn bởi thanhtuan245 Xem bài viết
      Mấy Bác nói làm em nó sợ,em nó hỏi gì thì trả lời như vậy.
      1.Dòng điện 1 chiều là dòng điện đi từ (+) ==>(-),hiểu vậy là được rồi còn sâu hơn thì fai đọc sách nhé,kô nói hết được.
      2.Mạch em kô có điện trở,muốn đo dòng trong mạch thì khi cấp nguồn cho mạch đã có 2 sợi dây điện rồi,x/đ coi dây nào là +,dây nào -,dây + cắt làm đôi,nối tiếp que đỏ vào,còn que - nối vào đầu còn lại,đồng hồ để DCmA giá trị cao nhất rồi giảm lại từ từ hoặc DCA(2.5),không biết vậy đủ chưa nhỉ.
      Em đã nói rõ là không được cắt đường mạch ra để nối nối tiếp vào, Mạch này là mạch in mà. Cắt mạch in ra rồi thì có mà khóc. .

Comment

Nguyên văn bởi HSTS Xem bài viết
        Em chưa hiểu về đo dòng điện 1 chiều, ví dụ em có 1 tải nhưng điện trở của nó thay đổi, mạch của em lại không có điện trở mắc nối tiếp với tải này. Làm thế nào để đo dòng điện trong mạch? Cắt đường mạch rồi nối tiếp với đồng hồ thì em chịu thôi, hi.
        không biết công suất tải của bạn cỡ nào nếu tương đối lớn thì có thể dùng ampe kìm để đo nếu nhỏ thì bạn chỉ còn cách đo điện trở của nó và đo điện áp rồi tính ra thôi nếu có thiết bị chuyên dụng thì dùng nó để đo là tốt nhất

Comment

Mình có một cái đồng hồ có cái lỗ cắm để kiểm tra tranistor, cái lỗ hình tròn tròn có nhiều lỗ nhỏ ở trong đó. Vấn để là mình không biết đọc trị số trên đồng hồ khi cắm transistor vào, như thế nào là transistor còn tốt, như thế nào là transistor bị hư?

Các bạn chỉ mình với!

Comment

Nguyên văn bởi trikhoi Xem bài viết
            Mình có một cái đồng hồ có cái lỗ cắm để kiểm tra tranistor, cái lỗ hình tròn tròn có nhiều lỗ nhỏ ở trong đó. Vấn để là mình không biết đọc trị số trên đồng hồ khi cắm transistor vào, như thế nào là transistor còn tốt, như thế nào là transistor bị hư?
            Cái lỗ tròn mà bạn nói được sử dụng để kiểm tra thông số hFE (hệ số khuếch đaị) của transistor. Cách sử dụng: Trước hết cần xác định xem transistor cần đo là loại thuận (PNP) hay ngược (NPN) và các chân b, c, e của nó (xem các bài trước). Cắm 3 chân b c e của transistor vào các lỗ tương ứng. Vặn chuyển mạch về thang đo hFE. Đọc giá trị đo được trên mặt đồng hồ (với đh kim đọc ở thang hFE), đây là giá trị của thông số hFE (= Ic/Ib, thường từ vài chục đến hơn trăm, càng lớn thì độ khuếch đại càng cao). Còn khi chỉ cần kiểm tra xem transistor bị hỏng chưa thì theo tôi không cần thiết phải sử dụng thang đo này, chỉ cần dùng thang đo ôm là được rồi.

Comment

Đồng hồ mình test đo điện xoay chiều ở nhà, để thang đo 250 dí đũa vào ổ cắm thì kim nó nhảy quá 150 được 157. Híc sao sai số kinh vậy đang nhẽ phải ~ 220 chứ nhỉ. Nếu mà chỉnh độ chính xác của kim thì chọn thang ôm x1, x10,x100, x1k, hay nhân 10k nhỉ. Mình chưa hiểu cái này?.(chỉ giúp mình).

Vấn đề thứ 2 nữa là: MÌnh đo điện áp DC 5V. Mình để thang 10 thì nó nhảy chỉ số < 10 ở đây là 20. còn để thang 50 thì nó chỉ ~5V - ( cái này sao bảo là chỉnh thang đo hơn chỉ số điện áp cần đo 1 nấc đây mình để lên thang 50 mới gần chính xác) - không biết mình nhìn kim sai hay là sao nhỉ ???????

Comment

Nguyên văn bởi dk3lan Xem bài viết
                Đồng hồ mình test đo điện xoay chiều ở nhà, để thang đo 250 dí đũa vào ổ cắm thì kim nó nhảy quá 150 được 157. Híc sao sai số kinh vậy đang nhẽ phải ~ 220 chứ nhỉ. Nếu mà chỉnh độ chính xác của kim thì chọn thang ôm x1, x10,x100, x1k, hay nhân 10k nhỉ. Mình chưa hiểu cái này?.(chỉ giúp mình).

Vấn đề thứ 2 nữa là: MÌnh đo điện áp DC 5V. Mình để thang 10 thì nó nhảy chỉ số < 10 ở đây là 20. còn để thang 50 thì nó chỉ ~5V - ( cái này sao bảo là chỉnh thang đo hơn chỉ số điện áp cần đo 1 nấc đây mình để lên thang 50 mới gần chính xác) - không biết mình nhìn kim sai hay là sao nhỉ ???????
                -khi đo hiệu điện thế thì bạn chỉ chọn các núm trong thang đo điện áp thôi, nó không liên quan gì đến các thang đo điện trở,còn giá trị bận đo như vậy chắc là do đồng hồ của bạn thôi.
                -bạn đo 5VDC thì bạn lên chon thang đo 10VDC cho chính xác và dể đọc không lên chon thang 50VDC vì rất khó đọc. còn nếu nguồn điện mà 5VDC, bạn chon thang đo 10VDC mà đồng hồ không chỉ 5VDC thì đồng hồ của bạn có vấn đề rồi.

Comment

Nguyên văn bởi cuongsontay Xem bài viết
                  Cái lỗ tròn mà bạn nói được sử dụng để kiểm tra thông số hFE (hệ số khuếch đaị) của transistor. Cách sử dụng: Trước hết cần xác định xem transistor cần đo là loại thuận (PNP) hay ngược (NPN) và các chân b, c, e của nó (xem các bài trước). Cắm 3 chân b c e của transistor vào các lỗ tương ứng. Vặn chuyển mạch về thang đo hFE. Đọc giá trị đo được trên mặt đồng hồ (với đh kim đọc ở thang hFE), đây là giá trị của thông số hFE (= Ic/Ib, thường từ vài chục đến hơn trăm, càng lớn thì độ khuếch đại càng cao). Còn khi chỉ cần kiểm tra xem transistor bị hỏng chưa thì theo tôi không cần thiết phải sử dụng thang đo này, chỉ cần dùng thang đo ôm là được rồi.

Cám ơn bạn cuongsontay rất nhiều, bây h mình đã hiểu (fugaca diệt giun như thế nào )

Comment

Nguyên văn bởi ngoclong2008
                    Tôi cũng là lính mới, ai có thể chỉ cách đọc tụ, và transito giúp mình k? Cho minh hỏi mình rất đam mê điện tử nhưng không có thời gian học, chỉ rảnh t7, CN. Ở TPHCm có chỗ nào dạy k? cám ơn nhiều!!!
                    Nếu là tụ hóa thì người ta ghi hẳn trị số của tụ vào thân tụ luôn, tụ này khi hàn phải đúng cực + - , thường thì người ta ký hiệu cực trừ của tụ bằng vạch đen có dấu trừ ở giữa.
                    Còn nếu là tụ gốm, (hình tròn dẹp như cái dĩa) thì ta đọc như sau:

Trên tụ này có ghi 3 chữ số: ABC --> Giá trị của tụ được tính bằng AB * 10 mũ C, đơn vị tính là Picoparads (=10 mũ -12 Parads)

Ví dụ: trên tụ ghi 123 thì giá trị của tụ là 12 * 10^3 Picofarads = 12000 Picofarads = 12 Nanoparads.

Mình đọc được như vậy, không biết có sai sót gì không, xin các cao thủ chỉ giáo.

Hoặc bạn có thể download chương trình tính trị số của các link kiện điện tử tại đây: http://www.electronics2000.co.uk/assist/assist.exe

Còn về transistor thì có nhiều loại lắm bạn ah. Bạn có thể tự kiếm trên net.
                    Last edited by trikhoi; 29-05-2009, 09:42.

Comment

cho em hỏi để đo dòng điện trong mạch thì nhất thiết phải đo trên tải à

Comment

Nguyên văn bởi quymk88 Xem bài viết
                        cho em hỏi để đo dòng điện trong mạch thì nhất thiết phải đo trên tải à
                        còn tùy thuộc vào mạch đó là mạch gì nựa, nếu là mạch nối tiếp thì cường đô dòng điện qua tải = dòng điện toàn mạch,nếu mạch // thì dòng toàn mạch = tổng dòng qua từng tải. còn trong mạch phức tạp, nếu bạn muốn đo dòng qua tãi thì bất buộc phải đo tại tải,còn nếu muấn đo cả mạch thì phải đo ở đầu đoạn mạch.

Comment

Minh có cái đồng hô kim này:

Nó có một nấc đo hFE, nhưng mình không biết cách đo làm sao, và có 1 lỗ cắm output nữa, mình không biết cái đó để làm gì?

Xin các bạn chỉ giúp.

Thanks.

Comment

Nguyên văn bởi trikhoi Xem bài viết
                            Minh có cái đồng hô kim này:

Nó có một nấc đo hFE, nhưng mình không biết cách đo làm sao, và có 1 lỗ cắm output nữa, mình không biết cái đó để làm gì?

Xin các bạn chỉ giúp.

Thanks.
                            - cái thàng đo hFE là dùng để đo hệ số khuyếch đại của transisto nhưng mình không thấy trong đồng hồ của bạn có các nỗ để đo transisto lên thang đo này đối với dồng hồ của bạn là vô dụng.
                            - còn cái nỗ output là để đo cường độ âm thanh, khi đo thì dây đen vẫn cắm vào cổng COM còn dây đỏ thì cắm vào cổng OUTPUT

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                              còn tùy thuộc vào mạch đó là mạch gì nựa, nếu là mạch nối tiếp thì cường đô dòng điện qua tải = dòng điện toàn mạch,nếu mạch // thì dòng toàn mạch = tổng dòng qua từng tải. còn trong mạch phức tạp, nếu bạn muốn đo dòng qua tãi thì bất buộc phải đo tại tải,còn nếu muấn đo cả mạch thì phải đo ở đầu đoạn mạch.
                              với mạch âm ly thi đo 2 đầu của loa hả bác,nên đặt quê đo thế nào.nhân tiện cho em hỏi muốn đo công suất đầu ra của mạch đo thế nào.thanks

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                                - cái thàng đo hFE là dùng để đo hệ số khuyếch đại của transisto nhưng mình không thấy trong đồng hồ của bạn có các nỗ để đo transisto lên thang đo này đối với dồng hồ của bạn là vô dụng.
                                - còn cái nỗ output là để đo cường độ âm thanh, khi đo thì dây đen vẫn cắm vào cổng COM còn dây đỏ thì cắm vào cổng OUTPUT
                                Mình thấy có cái nấc HFE mà, ngay thang đo X10 đó bạn, bạn xem lại thử.
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

minh_dang Tìm hiểu thêm về minh_dang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X