Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn sử dụng đồng hồ đo kim

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi trikhoi Xem bài viết
    Mình thấy có cái nấc HFE mà, ngay thang đo X10 đó bạn, bạn xem lại thử.
    nó có thang đo hFE ở mấy thang đo điện trở nhưng đối với loại này nó không có 6 cái nỗ để cắm chân transisto.

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
      nó có thang đo hFE ở mấy thang đo điện trở nhưng đối với loại này nó không có 6 cái nỗ để cắm chân transisto.
      Như vậy thì mình đo cái hFE đó là đo làm sao hả bạn?

Comment

Nguyên văn bởi trikhoi Xem bài viết
        Như vậy thì mình đo cái hFE đó là đo làm sao hả bạn?
        nếu mà nó không có mấy cái nỗ để cắm linh kiện thì không đo được, nếu nó có mậy cái nỗ để cắm thì bạn xác định đúng chân C, B, E và thuộc loại NPN hay PNP rồi cắm vào mấy cái nỗ đó thôi, vặn thang đo HFE rồi đọc giá trị của nó.

Comment

Nguyên văn bởi sparker Xem bài viết
          Các ghi nhận khác qua sử dụng đồng hồ kim (SUNWA YX-360TR)
          Trường hợp 1, khi đặt 2 que đo sao cho điện áp DC cần đo bị diod phân cực nghịch thì kim sẽ không lên. Trường hợp 2, khi đảo 2 đầu que đo, diod phân cực thuận cho điện áp DC qua đầy đủ (không bị mất 1 bán kỳ như điện AC) nên khi được bù thì kim lên cao khoảng gấp 2 lần.
          chỗ này bạn nói sao mình không hiểu. Khi mắc một diode nối tiếp với nguồn xoay chiều tạo mạch kín thì dù diode đặt theo chiều nào thì nó cũng lọc nửa bán kỳ và cho dòng qua thôi.

Comment

Nguyên văn bởi thuat_dientu Xem bài viết
            Bạn muốn hỏi cách đo transistor đúng không?

- ta có giữa hai mối nối BE tương đương 1 con diode--> đặt que đen (VOM) chân B que đỏ chân E thấy kim lên ,đảo que đo lại kim không lên (*)

- ta có giữa hai mối nối BC tương đương 1 con diode --> đặt que đen (VOM) chân B ,que đỏ chân C thấy kim lên ,đảo que đo lại kim không lên (**)

- giữa hai mối nối CE tương đương R vô cùng lớn ( đặt hai que đo vào chân C và E hay ngược lại --> kim không lên)(***)

từ (*) (**) (***) --> transistor còn tốt
            LƯU Ý : đây là cách đo cho transistor loại NPN còn PNP thì ngược lại. và khi đo chỉnh thang đo điện trở ở giai đo X1 hoặc X10
            chúc thành công!
            Mình đang sử dụng loại sunwa yx-960TR, mình thấy loại này ko chỉ kiểm trans còn tốt ko mà còn đo được hệ số khuếch đại dòng nữa, cứ cắm ba chân vào 3 lỗ E,B,C tương ứng (vào khe của loại trans NPN, hay PNP) là có kết quả, thật tiện!

Comment

luồng này viết cũng nhiều rồi, mình thấy chủ yếu vào phần hướng dẫn sử dụng cơ bản. Có nội dung về sửa VOM trong những trường hợp hư thường gặp sao ko thấy các huynh hướng dẫn giúp nhỉ?
              ví dụ: các trường hợp để nhầm thang đo, để trở hoặc dòng rồi đem đo áp chẳng hạn. Nhỡ hư thì sửa thế nào?
              Hoặc dạng khác thường lỗi hơn là để thang đo điện áp nhỏ mà đi đo điện áp lớn (kim giật nghe cái "kịch") không biết có hư đồng hồ không?
              Hoặc do một số nguyên nhân hư nào đó, các thang đo trở ko đo được nữa thì sửa thế nào?
              Mình đang bị mấy lỗi này, chắc cũng là quan tâm của các bạn khác. Mong các bạn, các anh có kinh nghiệm chỉ giúp

Comment

thường là nếu đo nhầm thang thì chỉ đứt cầu chì thôi.trừ không có cầu chì.mình bị nhiều rồi toàn đứt thôi chứ không cháy

Comment

Nguyên văn bởi study24816 Xem bài viết
                  luồng này viết cũng nhiều rồi, mình thấy chủ yếu vào phần hướng dẫn sử dụng cơ bản. Có nội dung về sửa VOM trong những trường hợp hư thường gặp sao ko thấy các huynh hướng dẫn giúp nhỉ?
                  ví dụ: các trường hợp để nhầm thang đo, để trở hoặc dòng rồi đem đo áp chẳng hạn. Nhỡ hư thì sửa thế nào?
                  Hoặc dạng khác thường lỗi hơn là để thang đo điện áp nhỏ mà đi đo điện áp lớn (kim giật nghe cái "kịch") không biết có hư đồng hồ không?
                  Hoặc do một số nguyên nhân hư nào đó, các thang đo trở ko đo được nữa thì sửa thế nào?
                  Mình đang bị mấy lỗi này, chắc cũng là quan tâm của các bạn khác. Mong các bạn, các anh có kinh nghiệm chỉ giúp
                  khi đo nên cẩn thận một chút.thường thì đo nhầm thang chỉ hỏng cầu chì thôi nhưng đôi khi hỏng cả cơ cấu chỉ thị.đồng hồ trung quốc thì không nói làm gì chứ đồng hồ nhật thì khó thay lắm mà có thay được cũng chẳng ra sao.mạch đo các đồng hồ loại không có module mở rộng thì rất đơn giản nếu không đo được thì kiểm tra xem có cháy cái trở nào không đồng hồ trung quốc thì có cái còn đứt cả mạch nữa.... nói chung sửa phần mạch đo thì đơn giản thôi nhưng sửa nhiều đo mất chính xác.tóm lại mình là dân kĩ thuật hơn nữa lại là ngành điện tử nên cẩn thận một chút

Comment

Nguyên văn bởi study24816 Xem bài viết
                    đồng hồ mà chấy thì chịu thôi, nếu cháy cầu chì thì không sao nhưng nếu cháy điện trở thì họ không có bán đâu (không đúng số điện trở, đọ chính xác không cao) nếu có nghép điện trở thì cũng không chính xác vì điện trở trong đồng hồ có độ chính xác rất cao mà ngoài thị trường thì không bán.

Comment

để sửa vom thì học kỹ thuật đo đa biết rồi, chỉ cần nắm sơ đồ mạch (khi mua có kèm theo) là sứa được ngay.chủ yếu là break fuse còn nặng nữa thì cháy điện trở, thủng diode .

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,
                      KHÔNG KHÓ VÌ NGĂN SÔNG CÁCH NÚI
                      MÀ CHỈ SỢ LÒNG NGƯỜI NGẠI NÚI E SÔNG !

Comment

Nguyên văn bởi datngu90
                        bạn ơi sao mình mới mua cái đồng hồ đo kim thì không thấy có sơ đồ mạch kèm theo nhỉ? Cái của bạn mua bao nhiêu vậy? đồ xịn à?
                        cái nào cũng có sơ đồ kèm thao cả, cách sử dụng luân.

Comment

anh có trang web nào hình ảnh cụ thể hơn không ah?

Comment

Nguyên văn bởi heronamdan Xem bài viết
                            anh có trang web nào hình ảnh cụ thể hơn không ah?
                            cái này thì chắc không có rồi, nếu bạn tìm trên http://www.google.com.vn/ mà không có nữa thì thôi.

Comment

Làm thế nào để đo xem tụ điện sống hay chết vậy nhỉ ! chỉ em với

Comment

Nguyên văn bởi JosephMinh82 Xem bài viết
                                Làm thế nào để đo xem tụ điện sống hay chết vậy nhỉ ! chỉ em với
                                thì bạn cứ cho que đen vào cực + của tụ que đỏ vào cực âm của tụ (đối với tụ hóa) còn tụ gốm thì thế nào cũng được.
                                nếu kim dịch đi một chút rồi lại chỉ về 0 thì tụ còn tốt ngược lại không có hiện tượng gì hoặc thông hoàn toàn thì tụ bị đánh thủng hoặc chạm chập

Comment

Về tác giả

Collapse

minh_dang Tìm hiểu thêm về minh_dang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X