Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] về việc thay bình ác quy mới cho quạt sạc.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi] về việc thay bình ác quy mới cho quạt sạc.

Quạt sạc nhà em có 2 bình 6V-4Ah đấu nối tiếp . Giờ nó đã hư (sạc đầy nhưng chạy chưa được 10 phút), Bác cho em hỏi cái :

1. Em nên mua 2 bình giống vậy để thay hay mua 1 bình mới 12V-4Ah?
    2. Nếu em mua 1 bình 12V-lớn hơn 4Ah hoặc 2 bình 6v-lớn hơn 4Ah để lắp vào quạt thì có được ko?

Cảm ơn các bác.

Nên mua 1 bình 12V 5Ah là loại thông dụng cho xe máy, rẻ hơn, dễ kiếm hơn.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Nên mua 1 bình 12V 5Ah là loại thông dụng cho xe máy, rẻ hơn, dễ kiếm hơn.
      Cảm ơn bác nhiều. Tiện thể cho em hỏi: nếu mua bình như bác nói thì nên mua loại bình của hãng nào thì tốt? Nếu được giới thiệu cho em cho mua luôn. Em ở SG

Comment

Ngoài bắc thì có ắc-quy Tia Sáng của Hải Phòng, phía nam thì có ắc-quy Pinaco của Đồng Nai cũng khá tốt. Quạt xạc là thiết bị rẻ tiền, không cần trang bị loại ăc-quy cao cấp quá, vừa đắt tiền vừa dễ mua phải hàng giả. Tránh ắc-quy tàu khựa vì chả biết chất lượng thế nào, có khi chạy 3 năm vẫn tốt, có khi không nổi 3 ngày !

Trong SG tìm đại lý của Pinaco thì dễ quá rồi, bạn tham khảo trang này
        http://www.pinaco.com.vn/vn/dealer.aspx?c=16

Comment

Cảm ơn các rất rất nhiều

Em đã vào trang PINACO để tham khảo. EM thất có bình 12V dung lượng 8Ah. Em muốn dùng cho quạt nhà em lâu lâu tí. Vậy em có nên mua bình này?

Cong Ty Co Phan Pin Ac Quy Mien Nam

Comment

Bình 8 Ah là loại dùng cho xe tay ga, kích thước khá to, có thể không lắp vừa vào quạt. Bạn nên mang cả cái quạt đi khi mua bình, hoặc đo kỹ kích thước bên khoang lắp ắc-quy bên trong quạt. Nếu lắp bình ở ngoài thì đơn giản rồi.

Nói chung không nên lắp bình khác quá so với nguyên bản vì mạch xạc ắc-quy của quạt thường dùng loại ổn áp rẻ tiền (chứ không phải ổn dòng - kiểu tốt cho ắc-quy nhưng phức tạp hơn và đắt hơn); dùng bình dung tích lớn quá, nội trở của ắc-quy nhỏ, có thể quá tải mạch xạc.

Comment

Thay bình còn phải phụ thuộc vào nguồn sạc. Bạn định để bình ở ngoài hay nhét vào trong quạt? theo mình thì bạn nên dùng bình 12V 4Ah là vừa.

Comment

Cảm ơn về sự giúp đỡ nhiệt tình của các bác. Chắc khi đi mua, em vác theo cái hộp cho chắc an.

Cái AC adapter của em nó ghi
                Input: 100-240V - 50-60Hz
                Output: 15V==2000MA

Thay bình còn phải phụ thuộc vào nguồn sạc.
                Em không biết cái đó có đạt yêu cầu hay ko? Em ngoại đạo nên hơi gà. Các bác chỉ giáo thêm để khi cúp điện em còn có tí gió.

Comment

Input: 100-240V - 50-60Hz
                  Output: 15V==2000MA
                  Nói chung là đừng đặt hết niềm tin vào nó. Nếu khéo tay thì bạn có thể lắp bình 12V 4Ah vào trong quạt luôn cũng được, đỡ phải rườm rà. Chúc thành công

Comment

Giờ em mới để ý trên trang PINACO có nhiêu loại quá, nào là : Ắc quy kín (VRLA) dùng cho xe gắn máy , Ắc quy MF dùng cho xe gắn máy .. Em chẳng biết Ắc quy kín, Ắc quy hở là sao? Vậy bác có thể chỉ đích danh giúp em cái Ắc quy mà bác đề cập không? Có phải là 12N4-3B ?
                    http://www.pinaco.com.vn/vn/default.aspx?c=11

Comment

12N4-3B là bình hở, có thể châm thêm acid. Còn bình kín thì không thể châm thêm acid. Bạn cứ ra tiệm bán ac quy nói người ta bán bình khô 12V-4Ah, còn loại của pinaco hay globe cũng được.

Comment

Ra lễ em sẽ mua. Cảm ơn các bác nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi ngoaidao Xem bài viết
                          Quạt sạc nhà em có 2 bình 6V-4Ah đấu nối tiếp . Giờ nó đã hư (sạc đầy nhưng chạy chưa được 10 phút), Bác cho em hỏi cái :

1. Em nên mua 2 bình giống vậy để thay hay mua 1 bình mới 12V-4Ah?
                          2. Nếu em mua 1 bình 12V-lớn hơn 4Ah hoặc 2 bình 6v-lớn hơn 4Ah để lắp vào quạt thì có được ko?

Cảm ơn các bác.
                          đã thay thì thay cả đôi, vì 1 con cũ con mới dòng sạc của nó sẽ khác nhau và càng không thể vì mạch này đấu acuid nối tiếp. Nếu đấu // thì sạc k thành vấn đề, nhưng lúc xả thì lại có vấn đê.
                          4Ah kích thước bằng cục 4,5Ah 5Ah.
                          Bác mua cục mới khoảng ~95k hàng của việt nam ý, BH 6 tháng. Hôm qua em vừa mua 1 đôi là 180k, mua lẻ 95k/1 bình.

Comment

Về tác giả

Collapse

ngoaidao Tìm hiểu thêm về ngoaidao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X