Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tụ điên và điện trở

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

còn cách giải thích nào hông bác>?

Comment

Các bro cho em hỏi về tụ có cực

Các bác nào biết giải thích giùm em cám ơn :
      Khi em làm mạch nắn điện AC sang DC dùng 1 hay 4 diode, tụ có cực (tụ hóa) em xoay tới xoay lui thấy đều được, lúc mắc ngược tụ thấy điện áp có giảm chút ít. Em nghe nói là khi mắc ngược cực nó không nạp có đúng không, mà không nạp thì làm sao làm phẵng điện áp ra được.Cám ơn nhiều

Comment

mắc ngược cực một hồi là nó nổ đó pác! dùng cầu diode thì áp ra phẳng hơn dùng 1 con diode

Comment

Nguyên văn bởi dientu870152 Xem bài viết
          Các bác nào biết giải thích giùm em cám ơn :
          Khi em làm mạch nắn điện AC sang DC dùng 1 hay 4 diode, tụ có cực (tụ hóa) em xoay tới xoay lui thấy đều được, lúc mắc ngược tụ thấy điện áp có giảm chút ít. Em nghe nói là khi mắc ngược cực nó không nạp có đúng không, mà không nạp thì làm sao làm phẵng điện áp ra được.Cám ơn nhiều
          Tụ hoá gắn ngược chiều vẫn nạp, vẫn có tác dụng nắn điện nhưng điện dung (C) và điện áp làm việc (WV) giảm đáng kể, thường chỉ là 30 % trở xuống. Ngoài ra phản ứng điện hoá bị đảo lộn tạo dòng rò, sinh nhiệt và có thể nổ khi nhiệt năng quá cao làm bốc hơi dung môi quá mạnh.

Lan Hương.

Comment

Trước tiên xin cám ơn bạn rất nhiều. Tiện cho hỏi : sao trong mạch nhân áp dùng diode và tụ, nguồn xoay chiều nối với đầu âm của tụ, ngưởi ta giải thích là ở bán kỳ dương đầu tiên tụ không nạp ?. xin cám ơn lần nữa nha

Comment

Nguyên văn bởi dientu870152 Xem bài viết
              Trước tiên xin cám ơn bạn rất nhiều. Tiện cho hỏi : sao trong mạch nhân áp dùng diode và tụ, nguồn xoay chiều nối với đầu âm của tụ, ngưởi ta giải thích là ở bán kỳ dương đầu tiên tụ không nạp ?. xin cám ơn lần nữa nha
              1/. Bạn dientu870152 cần nhớ điều này khi phân tích mạch :

- Điện dung (tụ điện) dẫn dòng xoay chiều (AC) và ngăn dòng một chiều (DC).

- Điện kháng (cảm kháng, cuộn dây) ngăn dòng xoay chiều và dẫn dòng một chiều.

- Điện trở dẫn cả xoay chiều lẫn một chiều.

- Bán dẫn (như diod hay các mối nối bán dẫn khác) chỉ dẫn "một nửa", nghĩa là chỉ dẫn khi phân cực thuận và ngăn (cắt, đóng) khi phân cực nghịch.

2/. Phân tích mạch nắn điện nhân đôi điện áp.

a/. Nếu đầu tiên là biên độ dương : Tụ C1 dẫn xung dương, D1 phân cực nghịch nên không dẫn --> D2 phân cực thuận nên dẫn biên dương V = 1,414 x VAC đó nạp vào C2.

b/. Bán kỳ âm : D1 dẫn --> nạp V = 1,414 x VAC vào C1.

c/. Bán kỳ dương tiếp theo : C1 dẫn V = 1,414 x VAC, mang theo V trên C1 nạp vào C2.

VC2 = 2 x V = 2 x 1,414 x VAC.

Các bán kỳ tiếp theo liên tục thực hiện như chu trình trên.

Hoàn tất nhân đôi điện áp.
              Attached Files

Comment

Đề nghị LanHuong không trả lời các câu hỏi lạc đề trong các luồng. Và, yêu cầu các thành viên không làm loãng luồng bằng các câu hỏi lạc đề. Tạm thời khóa luồng chờ giải quyết.

Thân.

PT.
                Núi cao bởi có đất bồi
                Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                Muôn dòng sông đổ biển sâu
                Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Về tác giả

Collapse

thulet Tìm hiểu thêm về thulet

Bài viết mới nhất

Collapse