Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Touch Sensor/Switch (Cảm biến chạm tay)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Touch Sensor/Switch (Cảm biến chạm tay)

Em có một mạch như sau:
    Click image for larger version

Name:	touch-sensor.gif
Views:	1
Size:	2.6 KB
ID:	1413069

Touch Sensor Circuit With NPN BC549 Transistor | SensorCircuitDiagram.com | Schematic Diagram

Đã test thành công trên các phần mềm giả lập.
    Trên thực tế thì em thay con BC549 bằng con C1815 và dùng mạch kích role như sau:

Test thì thành công mà làm thiệt thì không thành công, role không hoạt động gì hết! Hic.
    Mọi người ai biết xin chỉ giúp em với! Em xin cám ơn rất nhiều!

xem luồng này:http://www.dientuvietnam.net/forums/...ham-tay-35021/
    Bùi Thành Hậu

Gmail:
    Fb:

Comment

Nguyên văn bởi master_pro25 Xem bài viết
      Em có một mạch như sau: [ATTACH=CONFIG]45622[/ATTACH] Touch Sensor Circuit With NPN BC549 Transistor | SensorCircuitDiagram.com | Schematic Diagram Đã test thành công trên các phần mềm giả lập. Trên thực tế thì em thay con BC549 bằng con C1815 và dùng mạch kích role như sau: Test thì thành công mà làm thiệt thì không thành công, role không hoạt động gì hết! Hic. Mọi người ai biết xin chỉ giúp em với! Em xin cám ơn rất nhiều!

mô phỏng là 1` trời, còn mạch thực tế là 1 vực bạn à. đôi khi mô phỏng chạy mà mạch thực không chạy. có khi mạch thực tế chạy còn mô phỏng không chạy. mô phỏng là ở môi trường, điều kiện lý tường nhất.

con bjt đó bạn chnon loại nhậy nhất và mắc digit...
      email:
      chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

mô phỏng là 1` trời, còn mạch thực tế là 1 vực bạn à. đôi khi mô phỏng chạy mà mạch thực không chạy. có khi mạch thực tế chạy còn mô phỏng không chạy. mô phỏng là ở môi trường, điều kiện lý tường nhất.

con bjt đó bạn chnon loại nhậy nhất và mắc digit...
        Khó đọc quá a ơi!
        Đó giờ tại mạch nào e test đc là làm đc tuốt luốt à! Hic.
        Con BJT gì a? Nhậy nhất là con nào? Mắc digit là sao?

Comment

Khó đọc quá a ơi!
          Đó giờ tại mạch nào e test đc là làm đc tuốt luốt à! Hic.
          Con BJT gì a? Nhậy nhất là con nào? Mắc digit là sao?

ối trời. máy mình bị lỗi. xin lỗi bạn nha.
          nói chung mô phỏng nó không chính xác lắm. còn mạch đó bạn chọn loại bjt nhậy ấy hoặc ghép nối 2 con với nhau.
          bjt là transistor
          email:
          chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

ối trời. máy mình bị lỗi. xin lỗi bạn nha.
            nói chung mô phỏng nó không chính xác lắm. còn mạch đó bạn chọn loại bjt nhậy ấy hoặc ghép nối 2 con với nhau.
            bjt là transistor
            Nhậy là ghép kiểu darlintong vầy phải không anh?

Comment

Em làm thiệt như mấy mạch trên thì role rung chứ không nhảy. Thử mắc thêm tụ chỗ chân cảm biến xuống mass thì kết quả vẫn vậy. Mắc thêm trans kiểu darlington (3 trans) nữa thì role nhảy luôn, ko cần kích chân B nữa. Hic.
              Em đã thử mọi cách rồi mà vẫn không được! Mọi người ơi xin giúp em với!

Comment

Nhậy là ghép kiểu darlintong vầy phải không anh?

Cái chổ uV tròn tròn là j zi ta? V kế ha?

Comment

Nguyên văn bởi nguyentot90 Xem bài viết
                  micro Volt

Comment

Vâng, em vẽ vậy để coi áp chỗ role sao. Test thì cực kì tốt luôn, làm thiệt thì bó tay!

Comment

Vâng, em vẽ vậy để coi áp chỗ role sao. Test thì cực kì tốt luôn, làm thiệt thì bó tay!
                      chú test bằng cái gì, khi chú test chú có biết áp và dòng kích BJT là bao nhiêu ko, chú có biết dòng và áp khi tay chạm thực tế vào cực B là bao nhiêu ko

Comment

chú test bằng cái gì, khi chú test chú có biết áp và dòng kích BJT là bao nhiêu ko, chú có biết dòng và áp khi tay chạm thực tế vào cực B là bao nhiêu ko
                        Dạ em test bằng Crocodile Technology. Em còn non nớt, có gì xin mấy anh chỉ giáo thêm ạ!

Comment

mắc darlington ít nhất 4 tới 6 con BJT quạ may mới đủ để làm sáng led

Comment

mắc darlington ít nhất 4 tới 6 con BJT quạ may mới đủ để làm sáng led
                            Dạ led thì em làm bằng mạch này Touch Sensor Circuit With NPN BC549 Transistor | SensorCircuitDiagram.com | Schematic Diagram
                            Nhưng đến khi sửa lại thành role thì role bị rung khi chạm tay. Mắc kiểu darlington, mới có 3 trans thôi thì chưa kích role đã nhảy rồi.

Comment

Dạ led thì em làm bằng mạch này Touch Sensor Circuit With NPN BC549 Transistor | SensorCircuitDiagram.com | Schematic Diagram
                              Nhưng đến khi sửa lại thành role thì role bị rung khi chạm tay. Mắc kiểu darlington, mới có 3 trans thôi thì chưa kích role đã nhảy rồi.
                              thử mắc 1 con tụ ko phân cực từ cực B lên Vcc xem

Comment

Về tác giả

Collapse

master_pro25 I'm Hoàng Huy. :) Tìm hiểu thêm về master_pro25

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X