Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế mạch tạo nguồn DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn Kit à . Đầu vào đây là AC. Nghĩa là khi qua mạch chỉnh lưu lọc . Nếu dòng ra thấp thì có thể coi tương đương với nguồn DC vào mạch chỉnh lưu DC là khoảng 33.5 V , qua cầu điop có thể sụt giảm còn khoảng 32 vôn . Hiệu vào ra vẫn tốt. Nếu dùng ngõ ra dòng lớn sẽ tạo sự nhấp nhô ở đầu vào . Nhưng với 32 Vdc đầu vào thì mạch hoạt động vẫn rất tốt đó bạn. Chúc vui vẻ.!
    Cường - Giải Pháp IOT Việt
    https://iotvn.vn

Comment

Nguyên văn bởi tri_cuong46 Xem bài viết
      Bạn Kit à . Đầu vào đây là AC. Nghĩa là khi qua mạch chỉnh lưu lọc . Nếu dòng ra thấp thì có thể coi tương đương với nguồn DC vào mạch chỉnh lưu DC là khoảng 33.5 V , qua cầu điop có thể sụt giảm còn khoảng 32 vôn . Hiệu vào ra vẫn tốt. Nếu dùng ngõ ra dòng lớn sẽ tạo sự nhấp nhô ở đầu vào . Nhưng với 32 Vdc đầu vào thì mạch hoạt động vẫn rất tốt đó bạn. Chúc vui vẻ.!
      hi, tất nhiên là đầu vào là AC thì mới cho đi qua chỉnh lưu, chứ chăng nhẽ đầu vào DC thì lại có điên mới cho đi qua mạch cầu lọc ah??? Chính các bạn vẽ hình ra, ghi rõ đầu vào là 24V AC (max value = 24V) thì mình mới thắc mắc là sau khi đi qua mạch cầu chỉ còn khoảng 15VDC (=(24/sqrt(2))*0.9). Mà đầu ra thì max(output) = 25V nên tớ mới ko hiểu chi cả.
      be kind, be sweet, be human

Comment

Không bạn ơi ! vậy là bạn hiểu nhầm ý các bạn rồi. Ghi vậy có nghĩa là 24V trị hiệu dụng. Tức trị đỉnh của sóng hình sin chia cho căn 2 = 24 . Có lẽ hiểu nhầm ý nghĩa thôi. Giá trị 24Vac cũng là giá trị ghi trên đầu ra của biến áp . Hi ! mạch này mình vẫn cấp cho động cơ DC 24 vôn , chạy bình thường mà.
        Cường - Giải Pháp IOT Việt
        https://iotvn.vn

Comment

Nguyên văn bởi kit Xem bài viết
          đầu vào DC thì lại có điên mới cho đi qua mạch cầu lọc ah???
          Đầu vào DC em vẫn điên cho qua mạch cầu lọc đấy chứ, chống cắm ngược chiều nguồn vào bác ạ.

Chính các bạn vẽ hình ra, ghi rõ đầu vào là 24V AC (max value = 24V) thì mình mới thắc mắc là sau khi đi qua mạch cầu chỉ còn khoảng 15VDC (=(24/sqrt(2))*0.9). Mà đầu ra thì max(output) = 25V nên tớ mới ko hiểu chi cả.
          Bác xem lại thế nào là giá trị hiệu dụng, giá trị đỉnh. Khi đo điện áp AC bằng đồng hồ đo thì ta nhận được giá trị nào. Mặc định khi nói điện áp 24VAC là nói đến giá trị nào. Khi đo điện áp DC thì hai cái này có ý nghĩa khác nhau không...?
          Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
          Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
            Đầu vào DC em vẫn điên cho qua mạch cầu lọc đấy chứ, chống cắm ngược chiều nguồn vào bác ạ.

Bác xem lại thế nào là giá trị hiệu dụng, giá trị đỉnh. Khi đo điện áp AC bằng đồng hồ đo thì ta nhận được giá trị nào. Mặc định khi nói điện áp 24VAC là nói đến giá trị nào. Khi đo điện áp DC thì hai cái này có ý nghĩa khác nhau không...?
            Tớ cũng hiểu thế nào là chống ngược chiều nguồn vào, nhưng cũng chẳng cần phải cho qua cả một cái mạch cầu như vậy. Tớ vẫn dùng 1 con diode đầu vào là được, cần chi phải đao to búa lớn đến 4 con diode như vậy. Mà thêm diode là thêm tiền, chẳng có gì là hay cả.
            Còn nếu tớ hiểu sai ý nghĩa các bạn nói 24V AC là nói giá trị hiệu dụng thì tớ nhận sai chứ có chi đâu. Dù sao cũng cảm ơn pro giải thích thế nào là giá trị hiệu dụng, giá tri max và cả cách đo nữa.
            be kind, be sweet, be human

Comment

Tớ cũng hiểu thế nào là chống ngược chiều nguồn vào, nhưng cũng chẳng cần phải cho qua cả một cái mạch cầu như vậy. Tớ vẫn dùng 1 con diode đầu vào là được, cần chi phải đao to búa lớn đến 4 con diode như vậy. Mà thêm diode là thêm tiền, chẳng có gì là hay cả.
              Còn nếu tớ hiểu sai ý nghĩa các bạn nói 24V AC là nói giá trị hiệu dụng thì tớ nhận sai chứ có chi đâu. Dù sao cũng cảm ơn pro giải thích thế nào là giá trị hiệu dụng, giá tri max và cả cách đo nữa.
              Thôi, chúng ta không cãi nhau làm gì, mấy cái khái niệm như trị đỉnh, trị hiệu dụng, trị chỉnh lưu trung bình, hệ số dạng, hệ số đỉnh...và các quan hệ giữa chúng hồi học môn kỹ thuật đo ai cũng nhầm tới nhầm lui cả thôi. Bác nào học BK Sài Gòn cùng khóa với em thì nhớ đến thầy Nguyễn Ngọc Tân. Qua được điểm 5 của thầy là thành công rồi. Cũng toàn là mấy bài toán đo điện áp ac, dc thôi mà rớt như sung.

Thực tế người ta vẫn dùng mạch lọc cầu bác ạ, mục đích là có cắm ngược nguồn thì mạch của bác vẫn chạy. Bác thử ra ngoài mua mấy cái adaptor 12VDC của Tàu xem, âm dương lung tung cả lên. Bác làm cái mạch điện tử xài nguồn ngoài thì mua mấy cái adaptor này cho nhanh, và nên thêm cái mạch lọc cầu diode cho ăn chắc.
              Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
              Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Em tham gia với :
                Về việc tính toán nguồn cung cấp :
                1/Khi có nhu cầu, việc đầu tiên là xác định nguồn cung cấp và dòng tiêu thụ để biết công suất của biến áp cấp nguồn cho phù hợp.
                2/Về nắn lọc nguồn :
                a/Nằn bán kỳ sẽ làm công suất còn một nũa cũng như hệ số lọc kém.
                b/Nên nắn toàn kỳ để bảo toàn công suất cũng như hệ số lọc tốt hơn. Nếu dùng cho ampli theo em nên thiết kế thứ cấp có điện áp đối xứng (thứ cấp 3 mối ra ví dụ : 15V-0V-15V) vì dòng thoát mass tốt, hiệu quả chống ù của nguồn sẽ tốt hơn nhiều.
                c/Sau nắn dù toàn kỳ hay bán kỳ khi chưa mắc tải điện áp đo được là điện áp đỉnh Vcc x 1,4. Khi mắc tải vào sẽ có 3 hiện tượng xãy ra :
                1-Nếu tải có công suất nhỏ hơn công suất nguồn cung cấp thì điện áp sau nắn vẫn sẽ là Vcc x 1,44.
                2-Nếu tải bằng công suất cung cấp thì điện áp sau nắn = điện áp cung cấp.
                3-Nếu tải lớn hơn công suất cung cấp sẽ làm quá tải đầu vào và có điện áp theo tỷ lệ nghịch của tải. Làm cho transfo nóng, Ampli xuất hiện hiện tượng ù.
                Đây là ý kiến chủ quan của em.
                |

Comment

bạn nào có bài tiểu luận bằng lý thuyêtf ko cho minh di. thay giao bao bon minh viet ca phan ly thuyet nua co? minh lam duoc mạch rồi nhưng chưa chuẩn bị phần lý thuyet mong cac ban gưi cho minh nhé . cảm ơn nhiều gửi vao hòm thư của minh nhé luongminhducd2k1@gmail.com

Comment

có bạn nao giúp mình làm một mạch dc-dc converter tu 5v lên 6v được ko, dong khoảng 300-400 ma, ai biet chỉ dùm dùng ic nào, mạch càng đơn giản càng tốt, cám ơn nhiều

Comment

Sau khi xem các bạn tranh luận với nhau mình xin góp ý một vài điều.theo kinh nghiem mình có được thì mạch ổn áp chạy tốt nhất là mạch SD IC LM317,vì IC họ 78xx rất dễ bị chết.vì lúc trước mình đã dùng con 78xx để làm adaptor nhưng SD 1 thời gian thì ngỏ ra của nó không được ổn định cho lắm,với lại dòng nó chịu ko tốt cho lắm.Khi mình Sd LM317 và SD BA nguồn đôi thì hiệu quả đạt được là rất cao.Có nhiều lúc mình dùng adaptor đó để kích pin cho cục pin điện thoại của mình mỗi khi nó bị tụt pin đó he he

Comment

Em cần làm nguồn DC 3,5v 2-10A

Em không thạo về điện từ mạo muội vào đây nhờ các anh chị chỉ bảo cho em làm mạch điện từ 220-240v AC xuống 3,5-5v DC có dòng 3-5A nắn thẳng hoặc dạng nhấp nhô cũng được nhưng không muốn dùng biến áp để hạ thế

Comment

Nguyên văn bởi nguoi_la Xem bài viết
                          Em cần thiết kế cái mạch tạo nguồn DC 12V, 9V, 5V. Dùng chỉnh lưu cầu, mạch lọc và IC ổn áp. Các bro nào pro giúp em với.

Em đa tạ trước ah.
                          Mình sưu tầm cái sơ đồ dùng LM 317 bạn tham khảo
                          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi ductrung48 Xem bài viết
                            Em không thạo về điện từ mạo muội vào đây nhờ các anh chị chỉ bảo cho em làm mạch điện từ 220-240v AC xuống 3,5-5v DC có dòng 3-5A nắn thẳng hoặc dạng nhấp nhô cũng được nhưng không muốn dùng biến áp để hạ thế
                            Cái này chắc nguồn máy tính đáp ứng được

Comment

các bác có biết làm lấy nguồn 12v, 5v, 6v, 24v từ bộ nguồn máy tính ko
                              nối dây nào với dây nào thì bộ nguồn hoạt động
                              bộ nguồn củi mình của máy pentium IV

Comment

Chập dây xanh lá cây xuống mass là nguồn chạy. Dây màu vàng cho nguồn 12v+, màu đỏ 5V+, màu cam 3,3V, màu trắng 5V-, màu xanh da trời 12V-. Nguồn cho máy tính thì không có nguồn 24V.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguoi_la Tìm hiểu thêm về nguoi_la

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X