Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự hàn led dây cho xe máy, nguồn là ac quy 12v 3.5a

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tự hàn led dây cho xe máy, nguồn là ac quy 12v 3.5a

Chào mọi người !
    em đang muốn tự làm cho mình một vài đoạn led dây gắn trên xe máy, em câu vào acquy 12V 3.5A. vì là dân NGOẠI ĐẠO nhưng thik mò mẫm nên lên đây nhờ mọi người chỉ giáo
    ý tưởng của em là: mỗi cụm 4led màu trắng và 1 điện trở nối tiếp nhau rồi song song các cụm, mọi người cho em biết em phải gắn con trở bao nhiêu ôm hay là gắn thứ gì vào để cho cường độ qua led là 20mA chứ ko phải 3.5A ạ, em nghĩ 4con led nối tiếp thì U mỗi led là 3v rồi đúng hok ạ nhưng 3.5A thì led có chịu nổi ko ạ.mong mọi người chỉ giúp em ạ

Nguyên văn bởi doivaban Xem bài viết
    Chào mọi người !
    em đang muốn tự làm cho mình một vài đoạn led dây gắn trên xe máy, em câu vào acquy 12V 3.5A. vì là dân NGOẠI ĐẠO nhưng thik mò mẫm nên lên đây nhờ mọi người chỉ giáo
    ý tưởng của em là: mỗi cụm 4led màu trắng và 1 điện trở nối tiếp nhau rồi song song các cụm, mọi người cho em biết em phải gắn con trở bao nhiêu ôm hay là gắn thứ gì vào để cho cường độ qua led là 20mA chứ ko phải 3.5A ạ, em nghĩ 4con led nối tiếp thì U mỗi led là 3v rồi đúng hok ạ nhưng 3.5A thì led có chịu nổi ko ạ.mong mọi người chỉ giúp em ạ
    Nối tiếp 3 con led với 1 trở 150ohm

Comment

nếu em lắp con trở khoảng 200ôm thì nhiệt độ con trở có hạ xuống so với 150 ôm hong anh

Comment

Nguyên văn bởi doivaban Xem bài viết
        Chào mọi người !
        bạn không cần lo, 4 led trắng nối tiếp với trở 100 ohm, thậm chí không cần trở nhưng led không bền
        SĐt: 01238004961

Comment

Mình thì cũng gà Đt lắm hix, nhưng lúc trước mình làm thì 3 Led trắng nt mắt với 1 R330ohm thì đèn sáng bền nhưng R không bị nóng lun, còn Led đỏ thì 5b nt với 1 R330ohm nhưng đèn hok sáng lắm hix hix mong bác nào giúp về led đỏ ạh tại em có thử 3 Led đỏ nt mắt với R480ohm thì R nóng kinh lắm còn với R6xxohm thì led tối thui ~~!

Bộ led em từng làm ^^!

Comment

giờ mình muốn làm bộ đèn led hậu cho xe máy, sử dụng bình 12V7A, dùng bóng led siêu sáng màu trắng cho ra ánh sáng màu đỏ thì cứ 4 bóng led mắc nối tiếp thì cho 1 con trở 100ohm công suất 1/4W gánh được không? Còn 3 bóng thì dùng trở bao nhiêu? 2 bóng thì bao nhiêu? CHo mình xin cái công thức tính điện trở chính xác với, xài có bền không? giả dụ như trong mạch cứ 4 bóng nối tiếp thì có 1 con trở 100ohm ăn điện thừa, giờ ta mắc nối tiếp theo 1 con trở 100ohm để làm demi có được không? Và có thêm 2 con diode 1N4007, mong được giải đáp.

p/s: ko có ý đào mộ
            ...

Comment

Không hiểu giáo dục phổ thông VN thế nào nữa?.... học thêm học bớt để làm gì đây ?................................

Comment

Nguyên văn bởi Ye_Jin Xem bài viết
                giờ mình muốn làm bộ đèn led hậu cho xe máy, sử dụng bình 12V7A, dùng bóng led siêu sáng màu trắng cho ra ánh sáng màu đỏ thì cứ 4 bóng led mắc nối tiếp thì cho 1 con trở 100ohm công suất 1/4W gánh được không? Còn 3 bóng thì dùng trở bao nhiêu? 2 bóng thì bao nhiêu? CHo mình xin cái công thức tính điện trở chính xác với, xài có bền không? giả dụ như trong mạch cứ 4 bóng nối tiếp thì có 1 con trở 100ohm ăn điện thừa, giờ ta mắc nối tiếp theo 1 con trở 100ohm để làm demi có được không? Và có thêm 2 con diode 1N4007, mong được giải đáp.

p/s: ko có ý đào mộ
                4 bóng đỏ mắc nôi tiếp thì dùng điện trở 250-280 ohm. Bạn mà dùng loại 100 ohm là không được. 3 bóng đỏ nối tiếp thì dùng loại 400-430 ohm. 2 bóng đỏ nối tiếp thì dùng loại 560-620 ohm. Tại vì một số loại ở một số cửa hàng không có bán nên mình đưa ra hai con số để bạn chọn. Có loại nào thì mua loại đó. Số đầu là số gần nhất, LED sáng đẹp. Số sau thì LED cũng sáng đẹp, nhưng độ sáng có giảm chút ít, nhưng cũng vẫn đẹp.

Điện trở R = (U1 - U2) : I
                với U1 là hiệu điện thế nguồn điện bạn dùng; ở đây là nguồn accu xe máy.
                U2 là hiệu điện thế của cả dãy LED nối tiếp ( hoặc là của 1 LED nếu như bạn chỉ mắc có 1 LED thôi)
                I là cường độ dòng điện qua LED, điện trở. Thường thì cường độ dòng điện qua LED vào khoảng 10-20mA( tức là 0.01-0.02A). Nhưng nên lấy giá trị 15mA(0.015A) là vừa.
                Cái diode thì gắn nối tiếp với dãy LED và điện trở để bảo vệ. Nếu bạn dùng LED cho nhiều hệ thống đèn LED như: đèn hậu, đèn stop, đèn signal, đèn demi...thì bạn nên dùng con diode to hơn, tùy vào công suất đèn mà chọn cho phù hợp, ví dụ như 5-6A gì đó; sau đó chỉ cần dùng 1 con diode này cho tất cả các đèn LED.
                Còn cái thí dụ của bạn mình không rõ ý lắm, bạn nên nói rõ hơn nữa để mọi người giúp bạn.
                Last edited by sanyo; 26-06-2013, 01:37.

Comment

mình có tháo thử bộ đèn hậu của chiếc xe máy, có 8 bóng led trắng phát sáng màu đỏ, thấy 4 led mắc nối tiếp thì mắc nối tiếp với 1 con trở 100ohm, nhánh còn lại cũng thế và 2 nhánh mắc song song, kèm theo 1 con diode. Chả lẽ nhà sản xuất xe máy họ tính sai? mặc dù bộ led đó xài rất bền, không cháy con nào, độ sáng tốt. Nó cũng xài 1 con diode 1N4007 loại nhỏ, còn vừa demi vừa stop thì mình làm theo sơ đồ này:

Upanh Image Gallery
                  ...

Comment

mình có tháo thử bộ đèn hậu của chiếc xe máy, có 8 bóng led trắng phát sáng màu đỏ, thấy 4 led mắc nối tiếp thì mắc nối tiếp với 1 con trở 100ohm, nhánh còn lại cũng thế và 2 nhánh mắc song song, kèm theo 1 con diode. Chả lẽ nhà sản xuất xe máy họ tính sai? mặc dù bộ led đó xài rất bền, không cháy con nào, độ sáng tốt. Nó cũng xài 1 con diode 1N4007 loại nhỏ, còn vừa demi vừa stop thì mình làm theo sơ đồ này:

Upanh Image Gallery
                    Xài như vậy là đến giới hạn điện thế của LED, LED sẽ sáng hết công suất. Còn mình gán cho đèn LED đỏ 2V thôi, nên khi tính ra điện trở sẽ khác. Muốn dùng tối đa công suất của LED theo thông số lí thuyết thì phải xài LED xịn. Còn LED thường bán thì chất lượng trung bình thôi.
                    Chỉ có 8 LED màu đỏ thì dòng điện chẳng là bao. Con diode 1N400 chịu được đến 1A, dư giả nhiều.
                    Bạn muốn tự làm thì không nhất thiết phải rập khuôn nguyên mẫu xe máy. Led trong xe máy là LED xịn, đặt hàng từ hãng sản xuất; chứ không mua tràn lan trên thị trường điện tử. Bạn không nên so sánh sự khác biệt này.
                    Bạn có thể mắc 4 led đỏ nối tiếp cùng với 1 điện trở 200 ohm sẽ cho ra dòng điện 20mA. Nhưng nên dùng 13-15mA thôi cho an toàn, vì LED mua ngoài không phải là LED xịn. Vì thế, điện trở cần dùng là 266.66...ohm. Số này không có bán trên thị trường nên bạn chọn loại 250 ohm.

Comment

Cảm ơn đã tư vấn, mình gà nên chỉ biết vác lên đây hỏi thôi. Cho hỏi, giả sử ta có n nhánh, mỗi nhánh 4 bóng led trắng có ánh sáng đỏ, mắc với 1 con trở 266ohm, các nhánh mắc song song và tất cả các nhánh dùng 1 con diode, giờ mình mắc thêm 1 con trở 266ohm và 1 con diode vào các nhánh đó thành ra có tổng cộng 3 dây ra, 1 dây mass, 1 dây chỉ 1 điện trở (stop), a dây 2 điện trở (demi) có được không?

Bình thường thì demi nó chỉ sáng yếu hơn đèn stop, các bác cứ xem đèn xe máy là hiểu. Và điện trở 266ohm này dùng loại 1/4 W là được phải không
                      ...

Comment

các bác giúp với.

p/s: bóng led vuông 4 chân thì có phải 2 chân + và 2 chân - phải không? Uled của nó là bao nhiêu vậy? Nếu mắc nối tiếp 4 con thì dùng R bao nhiêu?

bóng mình mua là loại 3 li, giống như loại này:

...

Comment

Cảm ơn đã tư vấn, mình gà nên chỉ biết vác lên đây hỏi thôi. Cho hỏi, giả sử ta có n nhánh, mỗi nhánh 4 bóng led trắng có ánh sáng đỏ, mắc với 1 con trở 266ohm, các nhánh mắc song song và tất cả các nhánh dùng 1 con diode, giờ mình mắc thêm 1 con trở 266ohm và 1 con diode vào các nhánh đó thành ra có tổng cộng 3 dây ra, 1 dây mass, 1 dây chỉ 1 điện trở (stop), a dây 2 điện trở (demi) có được không?

Bình thường thì demi nó chỉ sáng yếu hơn đèn stop, các bác cứ xem đèn xe máy là hiểu. Và điện trở 266ohm này dùng loại 1/4 W là được phải không
                          các bác giúp với.

p/s: bóng led vuông 4 chân thì có phải 2 chân + và 2 chân - phải không? Uled của nó là bao nhiêu vậy? Nếu mắc nối tiếp 4 con thì dùng R bao nhiêu?

bóng mình mua là loại 3 li, giống như loại này:

Phần trên của bạn hỏi câu cú lung tung, hơi khó hiểu bạn muốn gì.... Bạn vui lòng nói lại cho rõ ràng một chút.
                          Mình đoán là bạn muốn làm đèn hậu có 2 chế độ demi và stop. Nhưng bạn muốn thế nào thì phải nói cụ thể ra nhé.
                          LED 4 chân trong hình là màu trắng. Điện áp 3-4V. Nó có 2 chân (+) và 2 chân (-).
                          Loại này thì mắc 3 con nối tiếp với 1 điện trở vào 12V là được. Nếu bạn mắc 4 con nối tiếp và mắc thêm điện trở thì có thể đèn sẽ không sáng hết.
                          Ở ngoài thị trường thì nó dùng LED vuông này, màu trắng, mắc 2 con nối tiếp với 1 điện trở 220Ω. Như vậy LED sẽ rất sáng.

Comment

Ý mình là làm demi + stop theo sơ đồ dưới, dây demi thì có thêm 1 điện trở mắc với các dãy led song song, còn dây stop thì chỉ mắc với dãy led song song, ý là tại sao họ dùng thêm con điện trở 100 ohm?
                            Attached Files
                            Last edited by Ye_Jin; 28-06-2013, 18:21.
                            ...

Comment

Ý mình là làm demi + stop theo sơ đồ dưới, dây demi thì có thêm 1 điện trở mắc với các dãy led song song, còn dây stop thì chỉ mắc với dãy led song song, ý là tại sao họ dùng thêm con điện trở 100 ohm?
                              À, cái này thì người ta mắc thêm điện trở để hạn chế dòng điện qua LED khi ở chế độ demi. Lúc này, LED sẽ sáng yếu hơn. Còn khi bạn bóp thắng thì dòng điện sẽ đi thẳng vào những hàng LED, không bị con điện trở kia cản bớt nữa.
                              Người ta đã tính toán điện trở cho từng hàng để đảm bảo LED sáng đẹp; do đó, khi dòng điện đi thẳng vào các hàng song song thì LED sẽ sáng đẹp. Đó là khi bạn bóp thắng.
                              cÒn khi không bóp thắng, không có dòng điện đi vào những hàng LED song song; mà chỉ có dòng điện đi từ con điện
                              trở ra. Khi đó thì con điện trở này sẽ làm cản trở dòng điện, dòng điện đi qua các hàng LED sẽ yếu hơn; LED sẽ sáng mờ hơn.
                              Bạn phải xem lại miếng nhựa chụp đèn màu gì. Nếu nó trong suốt thì dùng LED đỏ sẽ đẹp. Còn nếu nó có màu đỏ thì không nên dùng màu đỏ nữa, sẽ không đẹp nữa. Bởi LED đỏ bao giờ cũng sáng yếu hơn màu trắng hay màu xanh. Khi bị nhựa màu che thì nó trông có vể tối hơn. Nếu bạn dùng màu trắng sẽ sáng sủa hơn.
                              Last edited by sanyo; 28-06-2013, 20:34.

Comment

Về tác giả

Collapse

doivaban Tìm hiểu thêm về doivaban

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X