Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help quấn dây để phát điện 1 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help quấn dây để phát điện 1 pha

Mình có hình như thế này.
    xin các bạn chỉ cho mình cách quấn dây để phát điện hiệu quả nhất(điện 220v 1 pha) cảm ơn mọi người

Ko ai hồi âm sao.ai biết tính toán quấn bao nhiêu vòng dây để ra được điện 220v ko?đây là vô lăng và mâm điện của xe máy.mình gá lên máy cắt cỏ để phát điện nhưng ko biết quấn thế nào cả

Comment

ko pit ko giúp.

Comment

6 cuộn dây mà chỉ có 4 cực từ, lại không biết nam châm mạnh cỡ nào làm sao mà tính. Mình nghĩ cách đơn giản nhất là quấn thử mỗi cuộn khoảng 100 vòng, cho chạy thử đo vôn xem ra được bao nhiêu. Chú ý các cuộn quấn ngược chiều nhau xe kẽ.
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          6 cuộn dây mà chỉ có 4 cực từ, lại không biết nam châm mạnh cỡ nào làm sao mà tính. Mình nghĩ cách đơn giản nhất là quấn thử mỗi cuộn khoảng 100 vòng, cho chạy thử đo vôn xem ra được bao nhiêu. Chú ý các cuộn quấn ngược chiều nhau xe kẽ.
          quấn xen kẽ ngược chiều nhau ko được.các cuộn khử lẫn nhau hết luôn.bây giờ chỉ có cách quấn theo kiểu 3 pha đối xứng thôi.nhưng ko biết quấn bao nhiêu vòng để ra được 220.mà quấn vậy thì ra điện 3pha,ai có cách nào gộp 3 pha đó thành 1 pha ko?

Comment

lúc bạn tháo dây ra bạn hãy đếm thử nó quấ 12v bao nhiêu vòng ,như vậy bạn cứ nhân số vòng lên thôi ! mà cái phe của bạn có 6 cuộn thì là 24v. nếu quấn hết 6 cộun .thường thì người ta quấn theo kiểu đầu nối cuối! thân!

Comment

Nguyên văn bởi dinhthong617 Xem bài viết
              lúc bạn tháo dây ra bạn hãy đếm thử nó quấ 12v bao nhiêu vòng ,như vậy bạn cứ nhân số vòng lên thôi ! mà cái phe của bạn có 6 cuộn thì là 24v. nếu quấn hết 6 cộun .thường thì người ta quấn theo kiểu đầu nối cuối! thân!
              căn bản là vì vô lăng(nam châm) 1 kiểu mâm điện (lõi sắt)1 kiểu 1 loại 4 cực 1 loại 6 cực nên mới khó quấn.quấn lần lượt từ 1 nối tiếp đến 6 thì ko được.điện ra rất yếu(có lẽ bị dòng điện quẩn)mình quấn thử theo kiểu 3pha Ax,By,Cz. Lần lượt từ ax là 2 cực 1và
              4.by là 3,6 .cz là 5,2 thì thấy điện ra trên từng pha khá tốt.nhưng liệu có thể biến nguồn 3pha này thành 1 pha được ko.(phải gộp tất cả 3pha nhé)ai biết chỉ với

Comment

Nếu tất cả các cuộn quấn cùng chiều như nhau, những cuộn gần cực N cho ra điện dương thì những cuộn gần cực S cho ra điện âm nên sẽ triệt tiêu lẫn nhau. Vì vậy mình mới nói phải quấn các cuộn xen kẽ đảo chiều.
                sau.ph

Comment

liệu có thể biến nguồn 3pha này thành 1 pha được ko.(phải gộp tất cả 3pha nhé)ai biết chỉ với

Comment

Chỉ còn cách chỉnh lưu thành DC sau đó invert lại AC.
                    sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                      Chỉ còn cách chỉnh lưu thành DC sau đó invert lại AC.
                      làm cái này có phức tạp lắm ko bạn.có thể cho mình 1 cái mạch ko bạn

Comment

vấn đề là kiếm cái đồng bộ rồi tính tiếp bác ạ.

Comment

Bác lấy chi lỏi từ nhiều cuộn thế? Sử dụng 2 cuộn dây đèn trong xe máy là được rồi. Mình đã làm thành công phát điện từ động cơ máy cắt cỏ phần roto và stator là volăng và mâm điện xe dream tàu. Máy phát ra đủ điện 220v, chạy được bóng đèn compact, quạt máy (chưa thử đạt được công suất tối đa là bao nhiêu W - mới thử tải có 3 bóng compact và 1 quạt ). Nhưng vấn đề "đau đầu" là tần số quá cao nên không dám sử dụng cho các thiết bị điện tử như laptop, modem adsl. đang tìm cách, có ai chỉ giáo với.
                          Nếu ai chỉ có nhu cầu sử dụng đèn và quạt thì mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm và cách làm nhé.
                          p/s: do post bài vào buổi tối nên không chụp hình cái máy up lên được, để mai sẽ up cho mọi người xem nhé
                          Last edited by lccong; 17-07-2012, 23:32.

Comment

Nguyên văn bởi lccong Xem bài viết
                            Bác lấy chi lỏi từ nhiều cuộn thế? Sử dụng 2 cuộn dây đèn trong xe máy là được rồi. Mình đã làm thành công phát điện từ động cơ máy cắt cỏ phần roto và stator là volăng và mâm điện xe dream tàu. Máy phát ra đủ điện 220v, chạy được bóng đèn compact, quạt máy (chưa thử đạt được công suất tối đa là bao nhiêu W - mới thử tải có 3 bóng compact và 1 quạt ). Nhưng vấn đề "đau đầu" là tần số quá cao nên không dám sử dụng cho các thiết bị điện tử như laptop, modem adsl. đang tìm cách, có ai chỉ giáo với.
                            Nếu ai chỉ có nhu cầu sử dụng đèn và quạt thì mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm và cách làm nhé.
                            p/s: do post bài vào buổi tối nên không chụp hình cái máy up lên được, để mai sẽ up cho mọi người xem nhé
                            bạn cho mình xem hình cái máy của bạn được ko

Comment

Sản phẩm của mình nè:
                              Click image for larger version

Name:	27032013002.jpg
Views:	1
Size:	83.0 KB
ID:	1376148
                              Click image for larger version

Name:	27032013003.jpg
Views:	1
Size:	138.3 KB