Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai hướng dẫn làm mạch LED từ a - z????

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai hướng dẫn làm mạch LED từ a - z????

Chào cả nhà. Mình học IT nhưng do thích nghịch LED mà chưa có chút kiến thức gì về LED. Nên mình lập topic này mong bạn nào chỉ giáo cho mình vài đường.

Đầu tiên xin nhờ bạn nào đó chỉ cho mình cách đấu LED với con trở để hạn chế dòng, làm cho LED không bị cháy. Mình dùng nguồn máy tính bàn 380w. Mình muốn sử dụng 12v cho nó máu
    Thứ 2 là bạn nào có tài liệu căn bản về LED cho mình xin.

Còn rất nhiều nhưng mình sẽ hỏi tiếp.

Thanks

bạn vào trang này mà tham khảo
    Kỹ Thuật Đấu cơ bản LED SIG
    Led | Module Ma trận | CPU Điều khiển |

Comment

Mình thấy trên các bài hướng dẫn thì con trở được mắc sau bóng LED bên cực (-) có phải không vậy mọi người?

Comment

bên nào mà chẳng được hả bạn

Comment

Nguyên văn bởi demonwasp Xem bài viết
          Mình thấy trên các bài hướng dẫn thì con trở được mắc sau bóng LED bên cực (-) có phải không vậy mọi người?
          Chú này học IT mà chẳng nhẽ lại yếu môn Vật Lý thế sao?

Comment

Nguyên văn bởi Ck33spkt Xem bài viết
            Chú này học IT mà chẳng nhẽ lại yếu môn Vật Lý thế sao?
            Mình thấy họ mắc như thế thấy lạ mới thắc mắc. Còn đâu cứ học IT là phải PRO vật lý hả bác.

Comment

Mình thấy họ mắc như thế thấy lạ mới thắc mắc. Còn đâu cứ học IT là phải PRO vật lý hả bác.
              Thực ra bạn không để ý nên mới thấy lạ thôi. Đây là kiến thức Vật Lý cơ bản về mạch điện 1 chiều được học từ năm lớp 11 (ngày xưa mình học từ lớp 9). Điện trở thì làm gì có phân cực như tụ điện hay Led đâu? Vì thế muốn mắc chúng trước hay sau Led thế nào mà chẳng được!

Comment

Bắt lổi người ta hoài >.<
                Trước học chỉ sử dụng địh luật này nọ. Người ta thắc mắc thì giúp người ta y

Comment

Nguyên văn bởi nguyentot90 Xem bài viết
                  Bắt lổi người ta hoài >.<
                  Trước học chỉ sử dụng địh luật này nọ. Người ta thắc mắc thì giúp người ta y
                  Đây đâu phải diễn đàn teen sử dụng ngôn ngữ cẩn thận đi bạn.

Comment

Dạ tại e còn nhỏ. A đừng bắt lổi e nhé.

Comment

Tạm thời về nối LED với trở mình đã hiểu và làm được rùi. Bây giờ đến giai đoạn mình muốn dùng 1 con IC hay VXL để làm LED nhiều bóng với nhiều kiểu nháy thì bác nào biết chỉ mình nên dùng con IC hay con VXL nào là thích hợp nhất. Mình chỉ dùng 40 bóng LED trở về thôi

Comment

Tạm thời về nối LED với trở mình đã hiểu và làm được rùi. Bây giờ đến giai đoạn mình muốn dùng 1 con IC hay VXL để làm LED nhiều bóng với nhiều kiểu nháy thì bác nào biết chỉ mình nên dùng con IC hay con VXL nào là thích hợp nhất. Mình chỉ dùng 40 bóng LED trở về thôi
                        Led bạn chưa rành, ko biết bạn có "đỡ đỡ" về con transitor và IC ghi dịch (shift register) ko nhỉ. Vì nếu bạn chưa rành điện tử cơ bản thì khó chơi với VĐK. Nếu IC số như 555, 4017, 4020... để nháy 40 con led có lẽ đơn giản hơn, chỉ tốn nhiều IC thôi (4-5 con gì đó). Nhưng nếu bạn dùng VDK thì đơn giản nhất là con 89S52 (thuộc họ 8051, cần thì bạn tìm tài liệu nhé, nhiều lắm). Nhưng 89S52 có 36 chân điều khiển được led thôi nên 40 led thì thua, cần dùng IC ghi dịch, khi đó bạn chỉ cần 3-5 chân vdk thôi đủ để điều khiển...đủ điện thì bao nhiêu led cũng đc!. Nói cho bạn có cái nhìn trước chứ ko biết bạn hiểu nổi tụi nó ko khi led chưa rành

Thân!

Comment

Nguyên văn bởi 4rev Xem bài viết
                          Led bạn chưa rành, ko biết bạn có "đỡ đỡ" về con transitor và IC ghi dịch (shift register) ko nhỉ. Vì nếu bạn chưa rành điện tử cơ bản thì khó chơi với VĐK. Nếu IC số như 555, 4017, 4020... để nháy 40 con led có lẽ đơn giản hơn, chỉ tốn nhiều IC thôi (4-5 con gì đó). Nhưng nếu bạn dùng VDK thì đơn giản nhất là con 89S52 (thuộc họ 8051, cần thì bạn tìm tài liệu nhé, nhiều lắm). Nhưng 89S52 có 36 chân điều khiển được led thôi nên 40 led thì thua, cần dùng IC ghi dịch, khi đó bạn chỉ cần 3-5 chân vdk thôi đủ để điều khiển...đủ điện thì bao nhiêu led cũng đc!. Nói cho bạn có cái nhìn trước chứ ko biết bạn hiểu nổi tụi nó ko khi led chưa rành

Thân!
                          con vdk 89x52 nó điều khiển tối đa là 32 cổng thôi bác ạ.ko dc 36 cổng đâu.các mạch điều khiển led đơn bây giờ ở vn lớn nhất cũng chỉ 32 thôi ạ.nhưng 32 cổng đó mắc led nhiều lắm a.tùy theo cách nối thôi
                          mạch nạp rom Bùa giao tiếp USB giá 350k - 25Q80 giá 15k...
                          xem chi tiết tại ngohungcuong.tk
                          DT:0973150080

Comment

nếu bạn chỉ quan tâm nó nháy thôi thì bỏ qua phần code mà dùng phần mềm sinh code sẽ tạo dc hiệu ứng nháy.
                            bạn nên tìm hiểu về vdk8051 1 chút về phần cứng.
                            lắp xong mạch thì phải có mạch nạp cho chíp để nap hiệu ứng bên trên vào chíp.
                            xong thì kết nối chúng lại và cấp nguồn thôi.
                            nếu ko hiểu và ko cần quan tam về chip và lắp mạch thì đi mua mạch điều khiển led về cắm là ok.chút ngu kiến nếu thấy có ích thì nhấn ''thaks'' phát cho em có tinh thần
                            mạch nạp rom Bùa giao tiếp USB giá 350k - 25Q80 giá 15k...
                            xem chi tiết tại ngohungcuong.tk
                            DT:0973150080

Comment

Nguyên văn bởi chuvanbinhpt Xem bài viết
                              con vdk 89x52 nó điều khiển tối đa là 32 cổng thôi bác ạ.ko dc 36 cổng đâu.các mạch điều khiển led đơn bây giờ ở vn lớn nhất cũng chỉ 32 thôi ạ.nhưng 32 cổng đó mắc led nhiều lắm a.tùy theo cách nối thôi
                              không đâu, nhiều loại chạy led đơn hơn 32 cổng, tùy loại VĐK và kết hợp với cái gì
                              computer: enter password
                              man: penis
                              computer:your password isn't long enough
                              man: :((

Comment

Về tác giả

Collapse

demonwasp Tìm hiểu thêm về demonwasp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X