Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp em tính điện trở cho 4 đèn led.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp em tính điện trở cho 4 đèn led.

chaò các bác. em định gắn led màu vaò xe điện để đi ban đên cho đẹp. em cân gắn nhiều chỗ, mỗi chỗ 4 led màu mắc nối tiếp, xài nguồn 12vdc. nên dùng trở bao nhiêu ạ. à mà không cần mắc thêm diode tránh sai cực vì bản thân led cũng là diode rồi mà phải không các bác?

có mấy con led mà mở 2 ba luồng cứ dựa vào định luật ohm mà tính( kiến thức phổ thông) U= I*R
    QUẢNG CÁO

0976303109

Comment

Nguyên văn bởi thienphucdt Xem bài viết
      chaò các bác. em định gắn led màu vaò xe điện để đi ban đên cho đẹp. em cân gắn nhiều chỗ, mỗi chỗ 4 led màu mắc nối tiếp, xài nguồn 12vdc. nên dùng trở bao nhiêu ạ. à mà không cần mắc thêm diode tránh sai cực vì bản thân led cũng là diode rồi mà phải không các bác?
      Chú này chắc chưa học hết trung học phổ thông hả?

Comment

Phổ thông chứ đâu có làm thực tế >.<. Bắt đại em nào đó hỏi thử koi.Còn hên xui ah kaka

Comment

dạ thưa các bác em học chỉ có lớp 8 thôi. vì bố em là kĩ sư điện tử nên em rất đam mê caí naỳ từ nhỏ. mà hiện taị bố em đang đi du lịch , nên không hỏi được mấy vụ naỳ, vì ổng khó lắm. hihihihihihihihi

Comment

pm yahoo anh đưa tài liệu cho. Dể hiểu lắm hi.

Comment

cái này còn phụ thuộc bạn dùng led maù gì. áp của led từ 2-3v, dòng 10-15ma, như vậy nếu bạn mắc nối tiếp 4 led thì I=0.15ma, U đặt trên R sẽ tầm 2V( mình lấy giá trị U trung bình của led là 2.5v nhé) => R=U/I =2/0.15=180ohm.
              Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
              gmail :

Comment

email: nguyenthienphuc024@rocketmail.com

Comment

Nhớ lúc nhỏ trên mấy cây thước có viết " sang sông phải bắt cầu kiều,.........."

Comment

mình toèn dùng cách này để tính nè : R = (Vcc-(led1 + led2 + led3 +........+ledn)) : I
                    I ở đây là dòng của led chúc vui
                    học, học nữa, học mãi
                    chán chẳng buồn chết
                    yahoomail:

Comment

Tùy vào led nữa chứ nhỉ, led 5 li siêu sáng dòng qua led lớn hơn mà, chơi luôn con led 1w cho sáng

Comment

cảm ơn các anh chị. bố em đã dạy cho em định luật ohm từ lâu rồi. nhưng còn nhỏ quá nên em không biết dùng để làm gì. hoá ra có thể dùng nó để tính điện trở. cảm ơn các bác đã chỉ giáo.

Comment

Về tác giả

Collapse

thienphucdt Tìm hiểu thêm về thienphucdt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X