Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về quạt bàn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về quạt bàn

Chào các bác.
    Em có thắc mắc này mong các bác chỉ giáo.
    Vốn là em có cái quạt bàn. Xài được mấy năm rồi. Bây giờ nó bị bệnh như sau:
    Ban đầu bật lên quạt vẫn mạnh như thường, nhưng khoảng chừng 30 phút sau thì nó quay yếu hẳn. Em đã thay con tụ rồi nhưng vẫn vậy. Mong các bác giúp đỡ.

Bạn kiểm tra trục của quạt đó có bị mòn ko?Thường thì quạt chạy lâu,phần trục và Bạc của quạt bị mòn dẫn đến quạt quay chậm,và bị sát cốt.bạn tháo ra kiểm tra thấy bị mòn trục,thì thay cả trục.và bạc của quạt đó đi.sau khi thay xong thì tra dầu mỡ vào trục đó là OK ngay.chúc vui
    TRUNG TÂM ĐIỆN TỬ VIỄN THÔNG - TUẤN MAI
    Địa chỉ:Đội 5 kim chung - Đông anh- Hà nội
    Mobile : 0978304449
    yahoo: trongtuanvctv
    Mail:

Comment

trước tiên bạn tra dầu vào cốt quạt xem có quay nhanh hơn kôg rồi tính tiếp.

Comment

theo em bác cũng nên kiếm cái mới mà dùng. ai đâu xài mấy năm rồi mà vẫn muốn xái nữa. manyfacture người ta đóng của mất. hết đường sống.

Comment

Nguyên văn bởi trongtuanvct Xem bài viết
          Bạn kiểm tra trục của quạt đó có bị mòn ko?Thường thì quạt chạy lâu,phần trục và Bạc của quạt bị mòn dẫn đến quạt quay chậm,và bị sát cốt.bạn tháo ra kiểm tra thấy bị mòn trục,thì thay cả trục.và bạc của quạt đó đi.sau khi thay xong thì tra dầu mỡ vào trục đó là OK ngay.chúc vui
          có bác nào có hình cốt quạt và bạc là cái gì không? mình không biết các bộ phận đó như thế nào?

Comment

Nguyên văn bởi capthoibao Xem bài viết
            có bác nào có hình cốt quạt và bạc là cái gì không? mình không biết các bộ phận đó như thế nào?
            cốt quạt la roto quay o trong và được gắn với trục quat đó còn bạc là ở hai đàu thay cho vong bi đó mà

Comment

cốt là trục xuyên suốt motor, đầu ngoài để gắn cách quạt, thân giữa là roto. Bạc là vòng đỡ hai đầu của cốt trong khi quay. Bạc trong quạt bàn dân dụng thường là bạc thau (thau=đồng) Nhìn vào bạc ngoài chú sẽ thấy nó màu vàng sậm

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                cốt là trục xuyên suốt motor, đầu ngoài để gắn cách quạt, thân giữa là roto. Bạc là vòng đỡ hai đầu của cốt trong khi quay. Bạc trong quạt bàn dân dụng thường là bạc thau (thau=đồng) Nhìn vào bạc ngoài chú sẽ thấy nó màu vàng sậm
                roto và cốt khi quay không có tiếp xúc với stato nên không cần tra dầu hay mỡ bò phải không các bác? chỉ cần tra dầu hay mỡ bò vào bạc thôi phải không?

Comment

roto và cốt khi quay không có tiếp xúc với stato nên không cần tra dầu hay mỡ bò phải không các bác? chỉ cần tra dầu hay mỡ bò vào bạc thôi phải không?

đúng vậy bạn. nên cho nhớt mới xe máy vào chứ đừng tra mỡ vào.

facebook:

Comment

nếu quạt đã đề-pa tốt thì tụ ok rồi , trục cốt cũng vậy thôi nếu khô dầu thì lấy tay kều 1 cái chạy được là chạy luôn hà , còn chạy 1 lát mà yếu thì do cuộn quấn động cơ lão hóa rồi , thay cái mới hoặc đi quấn lại bạn ơi , phải cho anh quấn motor sống với , như mình vậy máy móc bo mạch mà khách tự sửa thì xem như chết đói ( mà thường thì trường hợp như vậy thì ta sẽ bội thu vì máy sẽ hư nặng hơn ha ha ha )

Comment

Bạn hãy tháo củ quạt ra nhé ! tháo ra rồi lấy axêtôn hay xăng thơm bôi đều vào 2 đầu trục , rồi lau sạch dầu mỡ bị két ở đó cho đến khi trục sáng quắc thì ok ! rồi cho tiếp axeton vào 2 đầu của bạc và vệ sinh sạch ! nhớ là ko cho dầu vào rôto đâu nhé ! rồi cho dầu nhờn xe máy vào ! loại mới ko fải dầu thải đâu ! lắp vào và cho dầu tiếp ! vừa cho dầu vừa cầm trục kéo ra đẩy vào ! rồi dÙng búa gõ theo chiều ngang của trục gõ đều vòng quanh trục ! rồi lấy tay quay thử xem có trơn ko ! thế là ok rồi đấy
                      Last edited by daituong1102; 27-07-2012, 10:04.

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
                        đúng vậy bạn. nên cho nhớt mới xe máy vào chứ đừng tra mỡ vào.
                        haiz, nhớt mà tra vô thì chỉ đc vài tuần là khô thôi chú Sang, nên tra mỡ bò sài cả năm luôn. Mua quạy mới về chú toàn thấy người ta dùng mỡ bò đó thôi.

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                          haiz, nhớt mà tra vô thì chỉ đc vài tuần là khô thôi chú Sang, nên tra mỡ bò sài cả năm luôn. Mua quạy mới về chú toàn thấy người ta dùng mỡ bò đó thôi.
                          cho chú nguyên cứu lại đó.

facebook:

Comment

mình bổ xung tí nhá làm như daituong1102 là ok nhưng nhớt mình tra vô miếng dạ trong ổ bạc đó nó mới đươc lâu(khoảng 1 năm đó).

Comment

Nguyên văn bởi trongtuanvct Xem bài viết
                              Kiểm tra như anh nói chắc chắn là được.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangphonggd Tìm hiểu thêm về hoangphonggd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X