Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chuông cửa không dây

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chuông cửa không dây

Mình có cái chuông cửa không dây,nay bị mất cái nút bấm rồi nên muốn tận dụng cái chuông còn lại để làm đồ chơi.Xin các bạn chỉ dùm nên thêm nút công tắc chỗ nào trên mạch.Cảm ơn các bạn.

Nguyên văn bởi nutadao Xem bài viết
    Mình có cái chuông cửa không dây,nay bị mất cái nút bấm rồi nên muốn tận dụng cái chuông còn lại để làm đồ chơi.Xin các bạn chỉ dùm nên thêm nút công tắc chỗ nào trên mạch.Cảm ơn các bạn.
    Đây là bộ thu chuông không dây,hoạt động theo nguyên lý sau :Khi nhận được lệnh điều khiển,chân 17 PT 2272 (trên hình chỉ ghi số 72)sẽ ở mức "cao",tín hiệu này qua IC 4069 trở thành "thấp" kích IC chuông phát ra tiếng.Bạn có thể điều khiển "hữu tuyến" bằng một trong hai cách hướng dẫn trong hình đính kèm.Ngoài ra,muốn thay đổi tiếng chuông,đổi chân kích của IC chuông
    Attached Files

Comment

Mạch này của TQ hay VN mà vẫn còn ghi tên IC sử dụng vậy bạn?
      Mình thấy trên thị trường VN có bán một số mạch chuông cửa, mua về để xem sơ đồ mà khi tháo ra họ xóa hết tên các linh kiện bên trong.
      Có lẽ họ giấu công nghệ, còn công nghệ của họ do họ sáng tác ra hay "mượn" của ai không biết
      Ai có sơ đồ mạch chuông cửa kiều này cho ình xin cái.
      Cám ơn các bạn !

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
        Mạch này của TQ hay VN mà vẫn còn ghi tên IC sử dụng vậy bạn?
        Mình thấy trên thị trường VN có bán một số mạch chuông cửa, mua về để xem sơ đồ mà khi tháo ra họ xóa hết tên các linh kiện bên trong.
        Có lẽ họ giấu công nghệ, còn công nghệ của họ do họ sáng tác ra hay "mượn" của ai không biết
        Ai có sơ đồ mạch chuông cửa kiều này cho ình xin cái.
        Cám ơn các bạn !
        Đây là mạch chuông không dây do Trung Quốc & Hồng Công sản xuất.
        Phần lớn loại này sử dụng Cặp IC PT2262 & PT2272.Bạn muốn biết sơ đồ? Về cơ bản,giống như sơ đồ mà anh Quế Dương đã giới thiệu :
        http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=609
        Chỉ có 1 số thay đổi như sau :
        -Tín hiệu thu được sau tầng thu hồi tiếp là rất yếu,nó sẽ qua CD4069UP khuyếch đại rồi mới đưa vào chân 14 của PT2272.Sơ đồ anh Quế Dương Dùng LM358.
        -Các chân 10,11,12,13 (cả phát & thu): để trống.
        -Khi nhận tín hiệu điều khiển chân 17 của PT2272 sẽ ở mức"cao"qua CD4069 đảo cực để kích IC chuông phát ra tiếng.
        Như vậy,CD4069 (trong mạch chuông nó là IC dán)làm 2 nhiệm vụ như trên,bạn muốn biết chi tiết IC này thì datasheet về xem.
        Bạn muốn Sử dụng các chân 10,11,12,13 để điều khiển có lập trình thì xem các bài của anh Quế Dương viết rất rõ,không muốn lập trình thì vào đây tham khảo: http://dientuvietnam.net/forums/show...2347#post92347

Comment

Em cũng đang có đề tài về chuông cửa nhưng em ko phân tích được nguyên lý làm việc và các khối của nó, vậy mong bác biết nguyên lý làm việc của chuông cửa chỉ giáo giùm em, em đang rất cần. Thanks các bác rất nhìu!
          Last edited by myfaith; 24-08-2009, 18:09.
          -->

Comment

Các bạn có sơ đồ chuông không dây cho tớ xin với. Tôi dự kiến gắn vào chùm chìa khóa một cái chuông để lỡ thất lạt dể tìm lại

Comment

bạn có thể chỉ rõ hơn được không ạ mình là thành viên mới trình kém quá đọc mãi mà k hiều ...........xin cảm ơn bạn

Comment

Nguyên văn bởi anhthacgian Xem bài viết
                Đây là mạch chuông không dây do Trung Quốc & Hồng Công sản xuất.
                Phần lớn loại này sử dụng Cặp IC PT2262 & PT2272.Bạn muốn biết sơ đồ? Về cơ bản,giống như sơ đồ mà anh Quế Dương đã giới thiệu :
                http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=609
                Chỉ có 1 số thay đổi như sau :
                -Tín hiệu thu được sau tầng thu hồi tiếp là rất yếu,nó sẽ qua CD4069UP khuyếch đại rồi mới đưa vào chân 14 của PT2272.Sơ đồ anh Quế Dương Dùng LM358.
                -Các chân 10,11,12,13 (cả phát & thu): để trống.
                -Khi nhận tín hiệu điều khiển chân 17 của PT2272 sẽ ở mức"cao"qua CD4069 đảo cực để kích IC chuông phát ra tiếng.
                Như vậy,CD4069 (trong mạch chuông nó là IC dán)làm 2 nhiệm vụ như trên,bạn muốn biết chi tiết IC này thì datasheet về xem.
                Bạn muốn Sử dụng các chân 10,11,12,13 để điều khiển có lập trình thì xem các bài của anh Quế Dương viết rất rõ,không muốn lập trình thì vào đây tham khảo: http://dientuvietnam.net/forums/show...2347#post92347
                Sao trang web trên không vào được vậy chỉ có trang dưới là vào được ?

Comment

con xtall xử dụng trong chuông của là bao nhiêu vậy mấy bác

Comment

Laọi chuông này làm gì có xtall. Dao động LC thôi.
                    |

Comment

Nguyên văn bởi nutadao Xem bài viết
                      mình cũng thắc mắc ---mà chuông của mình ko có ic như của bạn lam sao bây giờ

Comment

CHào các cao thủ, mìnhcungx muốn hỏi cái. Mình có cái chuông như của chủ thớt, giờ muốn là khi cấm vào điện 220V là kêu luôn. không cần bấm gì hết. BÁc nào biết vui lòng chỉ giúp nhé

Comment

Nguyên văn bởi waterplant Xem bài viết
                          CHào các cao thủ, mìnhcungx muốn hỏi cái. Mình có cái chuông như của chủ thớt, giờ muốn là khi cấm vào điện 220V là kêu luôn. không cần bấm gì hết. BÁc nào biết vui lòng chỉ giúp nhé
                          Thì đấu nguồn cho mạch vào ic luôn, nếu cần thiết thì qua trở hạn dòng

Comment

Nguyên văn bởi danchoi3x Xem bài viết

Cái miếng dựng đứng hình như là ic đó

Comment

Nguyên văn bởi danchoi3x Xem bài viết

ic của bạn nó nhỏ xíu tròn tròn đen đen ở cái board dựng đứng gần 2 dây loa ấy

Email:
                              Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

nutadao Tìm hiểu thêm về nutadao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X