Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tạo nguồn DC không dùng biến thế hạ áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tạo nguồn DC không dùng biến thế hạ áp

có cách biến đổi điện 220v xuống dưới 10v mà không cần dùng biến thế không.Phải an toàn đấy nhé.
    Last edited by opendoor2507; 11-04-2006, 23:15.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

bác này ngoài miền Bắc nên có phong cách "tự tin" như vậy
    có 1 cách là bạn dùng tụ làm vật ăn áp(lợi dụng Zc),rất dễ làm vì tụ trị số nhỏ,áp chịu đựng cao,mua ko khó
    có 1 chiêu nữa là dùng cầu chĩnh lưu bằng zenner(tất nhiên phải có tụ đằng trước nhu đã nói)

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai
      có cách biến đổi điện 220v xuống dưới 10v mà không cần dùng biến thế không.Phải an toàn đấy nhé.
      An toàn?
      Thật khó tin! Không bị giật chắc cũng tê tê chứ?
      Mọi phương pháp ở trên theo tôi đều không an toàn!

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai
        Không dùng biến áp cách ly thì không thể nào có được sự an toàn, các cao thủ có cao kiến gì không, post lên cho anh em học hỏi với....

Comment

Nguyên văn bởi MHz
          Không dùng biến áp cách ly thì không thể nào có được sự an toàn, các cao thủ có cao kiến gì không, post lên cho anh em học hỏi với....
          mọi thứ đều an toàn trong 1 chừng mực nào đó,mình ngĩ nếu dùng tụ-trở bỏ chung vào 1 cái hộp thật kín thì chắc ko giật đâu
          nếu cần thì bổ sung cái mạch cầu chì (mạch đàng hoàng nghen) đằng sau để bảo vệ mạch chính

Comment

Neu ko dzung bien ap thi khong an toan dau, bi giat nhu choi, con neu dung tu dien giam ap thi nguon cong suat khong duoc lon, ma dien ap ra lai phu thuoc vao tai nua chu, rac roi lam do'.
            Vi vay, de co cong suat cao thi cho con cach dung bien ap cach ly thoi

Comment

trang web này tích hợp bộ gõ tiếng việt rồi,bạn nên dùng nó để dễ đọc hơn
              dùng tụ điện giảm áp là 1 cách rất phổ biến(cho đến thời điểm này bọn trung quốc vẫn dùng nhiều),điện áp ra thay đổi theo tải à?ko lo! vì ta sẽ dùng mạch ghim áp cho nó,hề hề (ic hay zener gì đó)

Comment

Chẳng thấy cao thủ nào post mạch nào à?,
                Chẳng nhẽ box mình ít nhân tài hơn box ứng dụng của 3T à

Comment

Khe khe...Có mạch này nè, lấy trong box của chị 3T đó. Nhưng các linh kiện chọn chưa đúng giá trị.

Comment

Ặc ặc, cái mạch này phức tạp thế thì thà dùng biến thế cho xong !!!
                    ToànThang có thể cung cấp mạch AC-->DC (hạ áp) đơn giản chỉ dùng tụ sụt áp, mấy con trở và diode +diode zener cho nó đơn giản.

Comment

Khe khe...Cái mạch này tâm điểm là con UC3842. Giống y chang cái con gì, con gì bên luồng "thảo luận các nguồn xung cơ bản" của box "các mạch điện ứng dụng". he he...quên mất tiêu rùi.

Comment

Mạch chuyển thẳng từ 220V AC ==> 12V DC chỉ sử dụng điện trở hạn dòng, zener ổn áp và tụ lọc, thì công suất thấp lắm, dòng output không quá 100mA. Chắc chỉ sử dụng cấp nguồn cho Vi điều khiển và thắp sáng led.

he he....em có mạch đó, bác Opendoor duyệt thì mai em post lên.
                        Last edited by ToanThang88; 14-04-2006, 23:40.

Comment

Ui, anh toanthang 88 này giỏi quá,
                          Em mới vào điện tử thôi, ngày trước em chỉ biết làm 12V bằng biến thế thôi.
                          Anh cho mạch em xem với, cho em hỏi anh toanthang đang học trường cấp 3 nào đấy, không biết có phải trường e không ?

Comment

Nguyên văn bởi ToanThang88
                            Khe khe...Cái mạch này tâm điểm là con UC3842. Giống y chang cái con gì, con gì bên luồng "thảo luận các nguồn xung cơ bản" của box "các mạch điện ứng dụng". he he...quên mất tiêu rùi.
                            Em vừa hỏi anh em xong, con UC3842 giống con TL494, và một số con gì nữa, anh ấy đọc dài quá em quên rồi,
                            anh ấy nói là sao mày mà cũng biết con ấy à , chắc vụ này anh ấy sợ em lắm.

Comment

Nguyên văn bởi Blue Moon
                              Anh cho mạch em xem với, cho em hỏi anh toanthang đang học trường cấp 3 nào đấy, không biết có phải trường e không ?
                              hà hà....bạn là con gái mình sẽ nói mình học ở đâu liền.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangdai Hoàng Đình Đại-Điện tự động công nghiệp Tìm hiểu thêm về hoangdai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X