Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch hẹn giờ lặp đi lặp lại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch hẹn giờ lặp đi lặp lại

Mình đang cần 1 mạch điện đóng cắt 1 relay theo chu kỳ 24h, nghĩa là cứ 24h thì relay lại đổi trạng thái 1 lần, relay sẽ hút trong 24 h và 24 h tiếp theo thì nhả, lặp đi lặp lại như vậy. Xin mọi người gợi ý hướng đi cho mình với.

Thanks cả nhà

-bạn giao tiếp vdk vs RTC. sau đó tạo hàm cứ 24h nó đảo trạng thái 1 lần.
    - có thể dùng ngắt timer nhưng 24h tuơng đối lớn.@@
    Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
    gmail :

Comment

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
      -bạn giao tiếp vdk vs RTC. sau đó tạo hàm cứ 24h nó đảo trạng thái 1 lần.
      - có thể dùng ngắt timer nhưng 24h tuơng đối lớn.@@
      Mình không biết gì về VĐK bạn à, vậy nên chỉ dùng mạch thường thôi, vì thời gian tương đối lớn nên khó quá !!!

Comment

mạch thường thì con 555 có thể đinh thời, song như mình nói 24h là quá lớn.
        Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
        gmail :

Comment

Mua một cái timer với lại vài cái relay cho nhanh bạn ơi, thời gian có thể lệch đi một ít nhưng nhanh gọn.

0988467839

Comment

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
            Mua một cái timer với lại vài cái relay cho nhanh bạn ơi, thời gian có thể lệch đi một ít nhưng nhanh gọn.
            Cái timer mà bạn nói tới là cái gì vậy?? Mình chưa biết, có thể cho mình chút thông tin về nó và địa điểm mua, giá cả được ko? thanks bạn !

Comment

Nếu để dùng thì 24h sai lệch một chút cũng không sao, nhưng tôi có mạch lật đúng 24 giờ không sai 1 giây.
              Nếu là bài tập thì phải đúng 24 giờ, mạch trên chắc không được thầy chấp nhận đâu. Tôi có mạch có thể chỉnh được khá thoải mái. Bạn cần 72 giờ trở lại, tôi cũng có thể đảm bảo, nhưng thời gian hẹn càng dài thì sai số càng lớn...
              Bạn chọn mạch nào ???
              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                Nếu để dùng thì 24h sai lệch một chút cũng không sao, nhưng tôi có mạch lật đúng 24 giờ không sai 1 giây.
                Nếu là bài tập thì phải đúng 24 giờ, mạch trên chắc không được thầy chấp nhận đâu. Tôi có mạch có thể chỉnh được khá thoải mái. Bạn cần 72 giờ trở lại, tôi cũng có thể đảm bảo, nhưng thời gian hẹn càng dài thì sai số càng lớn...
                Bạn chọn mạch nào ???
                Chào bác, em định làm mạch này là để tự động chuyển mạch 1 thiết bị dùng trong sinh hoạt thôi ạ, không phải bài tập, nhưng em định cho nó đóng cắt tự động như vậy để không cần trông coi trong thời gian dài (hằng tháng liền), Vậy nên mong bác gợi ý em mạch hẹn chính xác, vì em sợ mạch sai lêhcj một chút mỗi ngày nó chậm hay nhanh vài chục giây rồi sau một thời gian nó sẽ sai lệch nhiều
                Last edited by viethung94; 31-07-2012, 23:05.

Comment

Nguyên văn bởi viethung94 Xem bài viết
                  Chào bác, em định làm mạch này là để tự động chuyển mạch 1 thiết bị dùng trong sinh hoạt thôi ạ, không phải bài tập, em định cho nó đóng cắt tự động như vậy để không cần trông coi trong thời gian dài, Bác cứ gợi ý em cái mạch sai lệch một chút cũng được (chịu khó hàng tuần đi set lại time vậy )
                  350.000 đ nếu ban gần Hà Nội thì ra chợ trời mua một thiết bị gọi là "rơ le điều khiển đèn đường" có hai loại một loại hiển thị số, một loại bằng cơ(chạy bằng đồng hồ cơ- cũng dùng pin)- cài đặt thời gian đóng cắt thoải mái(khoảng hơn chục chế độ đóng cắt). OK chưa?
                  chợ trời khu giáp đường nguyễn công trứ.
                  0987261648 chị Thao- cứ bảo bạn mua cho anh Minh ở Hưng Yên- giá sẽ không đắt hơn 1 ngàn nào.
                  Last edited by vuongvanminh; 31-07-2012, 23:15.
                  * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
                  * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Dùng 2 cái đồng hồ hẹn giờ cùng với vài con Flip lop làm dc cái này ko nhĩ.
                    "Hãy nhìn người yêu mình là đẹp
                    Chứ đừng nhìn người đẹp mà yêu"

Comment

1) Bạn dùng một cái điện thoại cùi, sim rác, cắm điện nuôi qua xạc, hẹn giờ báo thức cho nó. Ngày nào cũng đúng giờ đó là nó báo thức.
                      Bỏ mô tơ rung đi cho đỡ mệt đầu. Việc của ta là lấy xung từ bộ báo rung để điều khiển mạch lật (trigger).
                      Những rắc rối khác liên quan đến điện thoại , ta khắc phục bằng cách nối phím "dừng báo thức" với một tiếp điểm được điều khiển bởi xung rung chuông báo thức đầu tiên...
                      Bây giờ ta đã biến dãy xung báo thức thảnh 1 xung duy nhất làm nhiệm vụ lật mạch trigger.
                      Việc tiếp theo, thuần túy kỹ thuật là triệt nhiễu để mạch lật làm việc được "đúng lịch". Nhớ câu cho điện thoại một viên pin dự phòng mất điện.
                      2) Bạn phải sử dụng mạch kiểu báo giờ trường học, có sử dung IC thời gian thực (RTC = Rượu Thịt Chó !)

Comment

Nguồn của đồng hồ thứ nhất được nối với FF của đồng hồ thứ 2, và nguồn đồng hồ thứ 2 được nối với FF của đồng hồ thứ nhất. Kim hẹn giờ của cả 2 đông hồ đều được đặt ở số 12. giả sử đầu tiên đồng hồ 1 chạy tức là đồng hồ 2 ko chạy, khi đồng hồ 1 chạy hết 12h nó sẽ kích cho FF của đồng hồ 2 đảo trạng thái đồng thời nó ngừng chạy,đồng hồ 2 chạy hết 12h nó sẽ ngừng chạy đồng thời kích cho đồng hồ 1 chạy ta lợi dụng lúc này để mở thiết bị 24h... hi` hi` các bác xem xét đừng ném gạch tội em.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                          1) Bạn dùng một cái điện thoại cùi, sim rác, cắm điện nuôi qua xạc, hẹn giờ báo thức cho nó. Ngày nào cũng đúng giờ đó là nó báo thức.
                          Bỏ mô tơ rung đi cho đỡ mệt đầu. Việc của ta là lấy xung từ bộ báo rung để điều khiển mạch lật (trigger).
                          Những rắc rối khác liên quan đến điện thoại , ta khắc phục bằng cách nối phím "dừng báo thức" với một tiếp điểm được điều khiển bởi xung rung chuông báo thức đầu tiên...
                          Bây giờ ta đã biến dãy xung báo thức thảnh 1 xung duy nhất làm nhiệm vụ lật mạch trigger.
                          Việc tiếp theo, thuần túy kỹ thuật là triệt nhiễu để mạch lật làm việc được "đúng lịch". Nhớ câu cho điện thoại một viên pin dự phòng mất điện.
                          2) Bạn phải sử dụng mạch kiểu báo giờ trường học, có sử dung IC thời gian thực (RTC = Rượu Thịt Chó !)
                          1) Bác nhắc em mới nhớ em còn cái ĐT Belline cũ lên nguồn nhưng bị hư IC RF nên k không có sóng, k có IC thay nên quẳng nó trong tủ, chắc kỳ này em mần thử coi sao , cái này thì đúng là chính xác 100% rồi, giống như kiểu kích nổ bom bằng Đt quá . Nhưng em vẫn sợ nhỡ có tin nhắn dịch vụ 199 hay tự dưng Đt báo cái gì đó chẳng hạn là nó lại lật cái relay của em mất

2) Nếu dùng "Rượt thịt chó" chắc phải dùng tới VĐk hả bác? cái này thì em chịu rùi.

Comment

Tháo sim ra đi bác.

Comment

- Điện thoại không có sóng, nó chỉ còn là cái đồng hồ báo thức + máy nghe nhạc, lo gì tin nhắn ???
                              - Rượu-Thịt-Chó thì phải dùng với Mò CU (MCU = vi điều khiển), hiển nhiên rồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

viethung94 Tìm hiểu thêm về viethung94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X