Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách đấu đèn led với pin 9v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách đấu đèn led với pin 9v

Em có khoảng 15-16 bóng led xanh và pin 9v làm nguồn.Làm cách nào để có thể dùng pin 9v mà thắp sáng được từng đấy led,vì em thấy có người bảo mắc // mỗi led 1 trở sẽ sáng hết công suất mà em mắc mỗi bóng 1 trở 330 thấy sáng có vài bóng và hơi yếu.Ai biết giúp em với có lòng tốt thì em xin yahoo luôn cảm ơn các anh nhiều

Mắt như vậy thì các bóng phải sáng đều nhau. Bóng nào sáng yếu là nó bị hư rồi.

Mình có cách này tiết kiệm pin hơn: 2 led + trở 150 ôm, 3 cái mắc nối tiếp nhau nhé (-LED-LED-TRỞ-)
    sau.ph

Comment

thế à thế mà mình mắc // 6 bóng thử thì có 4 bóng sáng khoẻ mắc 15 bóng thì cũng chỉ 4 bóng sáng khoẻ chả hiểu s nữa .Bạn biết về led thì cho mình công thức tính trở cho led không giúp mình luôn mình không phải dân điện.

Comment

R=Ur/I

Ur : sụt áp trên điện trở, Ur=Unguồn - Uled (led trắng siêu sáng khoảng 3,2 - 3,3V)
        I : dòng qua trở và led. I khoảng 10mA (sáng vừa, bền) đến 20 mA (sáng hết công suất, không bền)

Thí dụ nguồn là pin 9V. Nếu mắc 1 led thì Ur = 9 - 3,2 = 5,8V
        R= 5,8V / 0,020A = 290 ôm . Không có trở 290 ôm nên chọn trở 330

Nếu mắc 2 led nối tiếp thì Ur = 9 - 2(3,2) = 2,6V
        R= 2,6 / 0,02 = 130 ôm
        sau.ph

Comment

theo em thì bác cứ mắc 3 con nối tiếp nhau thành 3 hàng mắc // lại. hoặc cứ 2 con 1 cặp thêm 1 con diode hạ áp nó xuống tí . nếu là led xanh nó hơi bị ngốn dòng đó(xanh dương)

Comment

mới nghịch 10 cái đèn led xong, làm theo chủ topic trên cháy hết 6 bóng

Comment

Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết
              mới nghịch 10 cái đèn led xong, làm theo chủ topic trên cháy hết 6 bóng
              cái này mình làm được rồi 2 led nối tiếp thêm 1 trở 330 thì nguồn 9v hay 12v chơi được hết,làm mỗi nhánh 2 led nối tiếp sau đó mắc các nhánh // là ngon

Comment

Spam !

Theo tớ thì thế này, cậu đấu kiểu gì tuỳ cậu,
                //,nt kiểu gì cũng được.
                Theo tớ thì cứ phang 2 bóng nối tiếp.rùi mặc // các bộ lại,còn dư một bóng ,quảng nó đi.^^
                Trở thì bạn đấu triết áp đi.sau đó thì muốn chỉnh sáng tối thế nào tuỳ thích.
                ( 8 bộ //,thì 8 cái triết áp ! ^^ nhí hí hí hí )
                Phê con tê tê ! Thích sáng thì sáng,thích tối thì tối,thích .... Cháy bóng thì cháy bóng.
                {Spam tí }

Comment

bạn có thể chỉ minh cách đấu led như bạn nói được k...mình là con gái k bit rành về điện lắm...tại mình làm ngôi nhà tăm tre nên mún gắn thêm dây đèn led trong nhà và phía ngoài...mình mún nối dây 4 đèn led trắng 1 công tắc 3 chấu xài bằng cục pin 9v và mình mún thêm 4 đèn vàng trắng 1 công tắc 3 chấu xài bằng cục pin 9v khác,mình thấy nhìu bài viết nhưng mình k hiểu nên k làm được mong chỉ giúp

Comment

Đơn giản thôi mà, mỗi led có số Vôn khác nhau nên cần tính toán điện trở khác nhau, ví dụ như bóng màu vàng là 2V, bóng siêu sáng là 3V...

Muốn tính điện trở thì vào web này:

Code:
                    http://ledcalculator.net
                    Power supply voltage (V): Số Vôn của nguồn, ở đây nguồn là 9V nên gõ số 9 vào
                    LED voltage drop (V): Số vôn LED hoạt động, ví dụ led vàng thì 2V nên gõ số 2
                    LED current rating (mA): mA thì cho 15mA là vừa, ít quá đèn sáng yếu, nhiều quá đèn mau chết, thế nên gõ số 15
                    Number of LEDs: Số led mắc nối tiếp, ví dụ tôi gõ số 3 là 3 bóng đi
                    Output: Tính ra được điện trở 200 Ohm, bạn dùng điện trở 220 Ohm là vừa

Dễ òm ấy mà, hồi trước mình cũng mù tịt về cách tính điện trở, giờ thì rành rồi, hehe.
                    ...

Comment

Về tác giả

Collapse

kuanh271091 Tìm hiểu thêm về kuanh271091

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X