Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chuyển AC -> DC và ngược lại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chuyển AC -> DC và ngược lại

mình có nguồn 12 v AC bây giở muốn chuyển thành 12 v DC thì làm sao? còn nếu DC chuyển qua AC thì sao ? thanks!

AC chuyển qua DC thì đơn giản thôi bạn dùng diode cầu nắn điện sau đó dùng tụ lọc rồi đưa qua con ổn áp nguồn 12V (IC 7812). Còn DC sang AC thì bạn phải dùng mạch dao động và biến thế...

Comment

Để chuyển từ 12V AC sang DC thì chỉ cần một bộ nắn dòng là xong. Ở các sách điện tử cơ bản có rất nhiều sơ đồ lọa này: Bạn có thể chỉnh lưu 1 nửa hay cả chu kỳ hoặc sử dụng mạch chỉnh lưu cầu. Đầu ra nắp thêm một bộ lọc sử dụng tụ hóa có điện dung càng lớn càng tốt.
      Để có điện áp ổn định thì dùng thêm một con ổn áp zine nữa.
      Sorry minh mới tham gia diễn đàn nên cũng chưa biết cách posst hình vẽ
      Còn chuyển từ 12 V DC - 12 V DC thì phải dùng mạch nghịch lưu cái ni mình cũng chưa lắm rõ, mong các bác khác chỉ giáo them cho mình học hỏi
      Thanks

Comment

Nguyên văn bởi henryhung241 Xem bài viết
        mình có nguồn 12 v AC bây giở muốn chuyển thành 12 v DC thì làm sao? còn nếu DC chuyển qua AC thì sao ? thanks!
        bạn dùng 2 mạch dưới đây nhé!!!
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi svdientu Xem bài viết
          bạn dùng 2 mạch dưới đây nhé!!!
          Bạn ơi, cho mình hỏi, con IC trong mạch 2 là con gì thế, công dụng của nó? Mình chỉ biết nghịch lưu dùng ĐTCS chứ với mạch tín hiệu thì không biết.

Comment

tải datasheet của nó về xem là biết ngay chứ gì!!!
            chân 11 với 10 là trạng thái ngõ ra đảo và không đảo, xuất ra 2 xung nghịch pha nhau. để kích cho sò công suất, gần như mạch đẩy kéo ý, muốn ngõ ra bao nhiêu vôn ac thì thay đổi số vòng dây quấn biến thế!!!

Comment

Là con Ic 4047 tạo xung kích cho hai con transistor công suất với mạch dạng này phải có tải giả nếu không sẽ cháy transistor công suất . Bạn xem thêm ở đây sẽ rõ hơnhttp://http://dientuvietnam.net/foru...ad.php?t=13601

Comment

chuyen tu 12v ac to dc chi can 4 con đioots may 1 tu dien thoi ma viec gi phai lang nhang the

Comment

Tiện đây anh em cho mình hỏi luôn là mình có biến thế 220v--12v ,700W dùng cho ampli 400W ,12V(ampli dùng cho xe hơi ) thì khi chuyển sang 12vDC thì dùng diot bao nhiêu A, tụ thì bao nhiêu M là hợp lý. Mình có dùng thử diot 35A , 2 tụ 3300 M nhưng khi mở to thì lại xảy ra hiệ tượng sụt áp.

Comment

Nguyên văn bởi anhda Xem bài viết
                    chuyen tu 12v ac to dc chi can 4 con đioots may 1 tu dien thoi ma viec gi phai lang nhang the
                    bạn nhầm rồi nếu bạn chỉ dùng 4 con diode và 1 tụ điện thì nó ra ko phải 12V đâu. Bạn đã dùng VOM đo thử chưa nó khoảng 15V lận bạn.

Comment

Không biết mình có tính nhầm không ( P=UxI) chứ 700W thì dòng ra ở điện áp 12v là 58,33A ( dòng lớn vậy mình chưa thấy , biến áp chắc phải to lắm). Diode mà chịu 58,33A chắc cũng lớn luôn. Điện áp 12v dc khi có tụ lọc Uo = 12 x ( 1,2-1,4)

Comment

Nguyên văn bởi cuongaz Xem bài viết
                        Là con Ic 4047 tạo xung kích cho hai con transistor công suất với mạch dạng này phải có tải giả nếu không sẽ cháy transistor công suất . Bạn xem thêm ở đây sẽ rõ hơnhttp://http://dientuvietnam.net/foru...ad.php?t=13601
                        Bạn có thể nói rõ hơn về vấn đề này hay ko? hoặc bạn cho mình bít nó ở luồn nào ! vì link bạn đưa mình ko vào được chắc luồng bị xóa? thank bạn.

Comment

Xin lỗi, mình không hiểu khái niệm tải giả, bạn nào giải thích cho mình với.

Comment

Chào bạn theo mình được biết tải giả là những con điện trở công suất ( bóng dèn)... tải giả chỉ là khái niệm dùng để phân biệt mà thôi . Có gì không chuẩn xác nhờ các bạn góp ý giúp

Comment

cho mình hỏi mua 4 con diot 4001 hay 4007 (ac -> dc) . các số trên diot có nghĩa gì vậy ?

Comment

Về tác giả

Collapse

henryhung241 Tìm hiểu thêm về henryhung241

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X