Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng Triac thay rơ le

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dùng Triac thay rơ le

Có người bảo với mình thay việc điều khiển điện 220 bằng rơ le ta có thể dùng triac. các bạn có sơ đồ và nguyên tắc làm việc ko? giúp mình cái. Mình đi học nhưng kiến thức lỗ chỗ quá!!
    Cả linh kiện nữa nhé mua được ở chợ trời ấy...cảm ơn nhiều!!
    Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Dùng triac điều khiển có 1 vấn đề lớn đó là nếu tải có điện cảm cao như biến áp... quá trình đóng mở triac không chính xác theo thời điểm cần thiết. Sơ đồ có trong cuốn điện tử công suất. còn nếu chỉ thay rơle thì bạn đơn giản nhất bạn dùng rơle nhỏ ĐK: nối Gate với 1 cực của triac. Tôi làm quá lâu rồi nhưng sơ đồ này là đơn giản

Comment

Nếu dùng Triắc để thay Rơ le thì quan tâm gì đến tải điện cảm đó, vì chế độ làm việc là ON/OFF mà. có phải điều chế góc pha đâu. Bạn nối một con MOC3021 hay MOC3041 (con này có dò pha này) với một con Triắc dòng tùy chọn, ví dụ con BTA26 (25 nghìn) chịu được dòng 25A, hay con BTA41 (27 nghìn) chịu được dòng 40A đó. Các con nhỏ hơn thì có BT136,BT137 (~ 5 nghìn).... dòng trên dưới 5A. Sơ đồ thì có ai đó đã post trên diễn đàn này rồi đó. Hình như trong mục Điện tử công suất thì phải. Chúc thành công nhé.
      AFH

Comment

Nguyên văn bởi lick
        Có người bảo với mình thay việc điều khiển điện 220 bằng rơ le ta có thể dùng triac. các bạn có sơ đồ và nguyên tắc làm việc ko? giúp mình cái. Mình đi học nhưng kiến thức lỗ chỗ quá!!
        Cả linh kiện nữa nhé mua được ở chợ trời ấy...cảm ơn nhiều!!
        Chắc bạn đọc trong phần máy bơm nước. MOC3041 là con triac ghép quang, rát hay để điều khiển đó. Hai chân điều khiển mắc như cho một con LED, Hai chân output có thể mắc nối tiếp trong mạch AC để diều khiển tải luôn (dòng .8A) nếu cần dòng lớn hơn thì lấy chân này đk Gate cho triac lớn là đuọc.

Chúc thành công.
        Núi cao bởi có đất bồi
        Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
        Muôn dòng sông đổ biển sâu
        Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Em thì chỉ xài MAG97 thôi, mua ở hàng trống ấy, giờ thì của hàng đó chuyển lên hàn thuyên rồi, loại này chỉ có 1k/c thôi, cũng điều khiển được tải lên đến 100W đấy ạ, xài cũng dễ, cứ theo sơ đồ typical của nó là ok !

Comment

Vivid à, bạn làm ơn cho cái tên chính xác đi. Sao con MAG97 khong thấy datasheet của nó ở đâu. hôm trước vừa mua MOC3041 tận 6k/con. CHát thật! Trước kia có 4k thôi.
            Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Nguyên văn bởi phanta
              Vivid à, bạn làm ơn cho cái tên chính xác đi. Sao con MAG97 khong thấy datasheet của nó ở đâu. hôm trước vừa mua MOC3041 tận 6k/con. CHát thật! Trước kia có 4k thôi.
              Nó là MAC97A6 đó. bạn lên mạng mà tra thông số. dòng 0,8A 200-600 Volt
              MOC3041 6k là rẻ rồi mà, MOC3021 mới là 4k / con
              AFH

Comment

em có datasheet rồi đây ạ
                em xin lỗi, là MAC chứ không phải là MAG hic hic, thành thật xin lỗi vì sai chính tả

Comment

Nguyên văn bởi AFH
                  Nó là MAC97A6 đó. bạn lên mạng mà tra thông số. dòng 0,8A 200-600 Volt
                  MOC3041 6k là rẻ rồi mà, MOC3021 mới là 4k / con
                  AFH
                  6k là rẻ rồi à?? Số là tôi so với giá lần trươc mua :d
                  Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Relay G3mb-202pl-dc12

Mình tìm con RELAY G3MB-202PL-DC12 không thấy, Lang thang mấy ngày trên mạng mới tìm được mạch thay thế, nhưng mờ quá, các bạn giúp mình vẽ lại sơ đồ hoàn chỉnh với, mình cám ơn nhiều
                    thân
                    Attached Files
                    |

Comment

Nguyên văn bởi hoangviet Xem bài viết
                      các bạn giúp mình vẽ lại sơ đồ hoàn chỉnh với, mình cám ơn nhiều .
                      Mạch nầy sử dụng con MOC3021 là opto đ/k triac
                      Attached Files

Comment

cảm ơn bạn, cho mình hỏi thêm các đầu điện trở trong sơ đồ được đánh số 1 và 2 để làm gì vậy và có fải trị số của các điện trở là 330 ôm không?
                        mình không tìm được con BTA13 có thể thay bằng con BT136 không?
                        thân
                        |

Comment

Nếu on off thì dùng kiểu này là được, bạn dùng Triac nào là tùy bạn thôi, tải càng lớn thì triac phải có dòng cao. Điện trở cho đầu vào của MOC thì tùy chọn vào nguồn điều khiển, nó giống như led bình thường thôi. Còn các điện trở ở chỗ triac là tùy thuộc vào dòng điều khiển của Triac. Bạn có thể xem ở file mình gửi kèm nè.
                          Còn nếu bạn điều khiển theo kiểu liên tục (điều khiển pha) thì bạn có thể sử dụng các OPAM, hoặc sử dụng các con tích hợp sẵn như TCA785
                          Attached Files
                          "Tiền có thể mua được đồng hồ, nhưng không mua được thời gian. Vì vậy chúng ta hãy biết quí trọng thời gian hơn"

Comment

to Innovated
                            Bạn có mạch thay thế con RELAY G3MB-202PL-DC12 không cho mình xin với. mình đang rất cần
                            thân
                            |

Comment

Nguyên văn bởi hoangviet Xem bài viết
                              to Innovated
                              Bạn có mạch thay thế con RELAY G3MB-202PL-DC12 không cho mình xin với. mình đang rất cần
                              thân
                              Relay của bạn là một chiều, nếu tần số đóng cắt không lớn lắm thì dùng P521 là được. Tất cả mình để trong file đính kèm nhé.
                              Attached Files
                              "Tiền có thể mua được đồng hồ, nhưng không mua được thời gian. Vì vậy chúng ta hãy biết quí trọng thời gian hơn"

Comment

Về tác giả

Collapse

lick Tìm hiểu thêm về lick

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X