Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng Triac thay rơ le

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

triac

các bác làm ơn chỉ em cách đấu chân triac voi.em dang làm đồ án can dùng đến triac kích dòng.

Comment

Nguyên văn bởi tien hien Xem bài viết
      các bác làm ơn chỉ em cách đấu chân triac voi.em dang làm đồ án can dùng đến triac kích dòng.
      down cái data sheet mà dùng đi bạn

Comment

Chào mọi người! mong mọi người chỉ giúp mình với
        dùng AVR 8515 để điều khiển đòng ngắt cao áp 360V (dòng thấp 100mA -0,5mA)
        mong mọi người chỉ giúp và nếu có sơ đồ thì càng tốt vì mình chỉ là người ham mê điện tử lên tự tìm hiểu và tự học thôi.
        xin cám ơn

Comment

Nguyên văn bởi dkchien80 Xem bài viết
          Chào mọi người! mong mọi người chỉ giúp mình với
          dùng AVR 8515 để điều khiển đòng ngắt cao áp 360V (dòng thấp 100mA -0,5mA)
          mong mọi người chỉ giúp và nếu có sơ đồ thì càng tốt vì mình chỉ là người ham mê điện tử lên tự tìm hiểu và tự học thôi.
          xin cám ơn
          Với yêu cầu này có mình có 2 phương án cho bạn:
          1. Dùng relay
          2. Dùng Triac, cách này nhớ cách li = Moc30xx nha
          http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=34672
          Chúc thành công!
          Gian Khó Cuộc Đời Nuôi Ta Lớn!
          Giang Hồ Đẫm Máu Dạy Ta Khôn!

(@_@)______________(@_@)

Comment

Nguyên văn bởi lick Xem bài viết
            Có người bảo với mình thay việc điều khiển điện 220 bằng rơ le ta có thể dùng triac. các bạn có sơ đồ và nguyên tắc làm việc ko? giúp mình cái. Mình đi học nhưng kiến thức lỗ chỗ quá!!
            Cả linh kiện nữa nhé mua được ở chợ trời ấy...cảm ơn nhiều!!
            đúng vậy triac có thể thay thế dc role, bạn cứ ra chợ trời , con này bán cũng rẻ mà chỉ vài ngàn 1 con thôi ak,

Comment

mình chẳng biết mạch này hoạt động như thế nào.mình đang học 7400.thế mạch này có 7400 đẻ làm gì các bác.em năm thứ nhất mà

Comment

Nguyên văn bởi AFH Xem bài viết
                Nếu dùng Triắc để thay Rơ le thì quan tâm gì đến tải điện cảm đó, vì chế độ làm việc là ON/OFF mà. có phải điều chế góc pha đâu. Bạn nối một con MOC3021 hay MOC3041 (con này có dò pha này) với một con Triắc dòng tùy chọn, ví dụ con BTA26 (25 nghìn) chịu được dòng 25A, hay con BTA41 (27 nghìn) chịu được dòng 40A đó. Các con nhỏ hơn thì có BT136,BT137 (~ 5 nghìn).... dòng trên dưới 5A. Sơ đồ thì có ai đó đã post trên diễn đàn này rồi đó. Hình như trong mục Điện tử công suất thì phải. Chúc thành công nhé.
                AFH
                Bác có mạch nguyên lí con BTA41 này không, cho em vơi. em dùng nó để làm công tắc cho dàn bóng sân khấu. mổi lần sáng 4 bóng halogen, mổi bóng có công suất 1000W.

cho em hoi thêm nó có thể dùng xung từ con 555 để kích hoạt con bta41 nay không. vì em muốn cho nó nhấp nháy?

Em xin cảm ơn các bác.
                Last edited by trunghuugw7; 02-07-2011, 13:43.

Comment

Giúp em đi các bác!

Comment

Nguyên văn bởi trunghuugw7 Xem bài viết
                    Bác có mạch nguyên lí con BTA41 này không, cho em vơi. em dùng nó để làm công tắc cho dàn bóng sân khấu. mổi lần sáng 4 bóng halogen, mổi bóng có công suất 1000W.

cho em hoi thêm nó có thể dùng xung từ con 555 để kích hoạt con bta41 nay không. vì em muốn cho nó nhấp nháy?

Em xin cảm ơn các bác.
                    Chỉ nhấp nháy thôi chứ gì.
                    thế thì quá đơn giản, ko cần quan tâm đến góc pha nữa. Lại là tải thuần trở nữa. Lịa càng đơn giản khi làm mạch.
                    Bạn down datasheet của con MOC3020 hoặc 21 về. xem và làm theo. có thể lấy trở là 330 ôm.
                    CÒn Triac nào cũng đc, lấy còn có dòng lớn lớn là OK. BTA41 thì ngon quá rồi.
                    Chúc bạn làm thành công.
                    Thân.
                    My Face :

Comment

Các bác co em hỏi con 1con BTA có tải nổi 4bóng*1000W (=4000W) không hay phải kết hợp 2 con BTA41 lại với nhau để thành 1 công tắc. tại vì em thấy ông cậu của em có cầm về cái công tắc triac cho em xem nó cũng mẵc 2 con // với nhau nhưng nó cạo hết chữ số trên nó nên không biết là con jì cả

Comment

P = U*I cứ thế mà tính ra
                        U = 220V, P = 4000W -> I = 4000/220 = 18A. vậy 1 em BTA41 như của bạn quá chịu đc đi chứ lị
                        My Face :

Comment

Tình hình em hình dung ra sơ đồ khối của nó như thế này:

Bây giờ em đang vướng mắc ở con IC thứ 2. có con IC mở rông nào giống như con 4017 nhưng nó mở rông ra là 4 chứ không phải là 10 như con 4017 không vậy các bác.
                          Last edited by trunghuugw7; 08-07-2011, 00:02.

Comment

Tình hình em hình dung ra sơ đồ khối của nó như thế này:

Bây giờ em đang vướng mắc ở con IC thứ 2. có con IC mở rông nào giống như con 4017 nhưng nó mở rông ra là 4 chứ không phải là 10 như con 4017 không vậy các bác.
                            Có chứ, chính là dùng chân out thứ 5 của 4017 nối vào chân reset của nó, vậy là bạn đã có 1 IC 4 đầu ra tuần tự theo xung clock rồi đó
                            Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

Nguyên văn bởi cddt061 Xem bài viết
                              Có chứ, chính là dùng chân out thứ 5 của 4017 nối vào chân reset của nó, vậy là bạn đã có 1 IC 4 đầu ra tuần tự theo xung clock rồi đó
                              Cảm ơn bác.
                              Cho em hỏi thêm khi dùng chân out thứ 5 của 4017 nối vào chân reset của nó, nó có bị dính thời gian trể khi xung ra từ chân thứ 5 ra hay không, hay là nó chạy đều nhau 1 -> 2 -> 3 -> 4 -> 1 -> 2 .....
                              Em muốn cho nó chạy thật đều nhau cơ.

Comment

Cảm ơn bác.
                                Cho em hỏi thêm khi dùng chân out thứ 5 của 4017 nối vào chân reset của nó, nó có bị dính thời gian trể khi xung ra từ chân thứ 5 ra hay không, hay là nó chạy đều nhau 1 -> 2 -> 3 -> 4 -> 1 -> 2 .....
                                Em muốn cho nó chạy thật đều nhau cơ.
                                Không bị trễ đâu bạn, vì khi Q4 hết ở mức cao, rồi tới Q5 lên mức cao là lập tức 4017 bị reset ngay, thời gian 4017 reset rất nhỏ khoảng vài micro giây xem như ko đáng kể.

Comment

Về tác giả

Collapse

lick Tìm hiểu thêm về lick

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X