Thông báo

Collapse
No announcement yet.

đấu nối ắc quy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

vậy, cho em hỏi luôn em co 2 cái bình 1 cái la 36v 12a , 1 cái là 12v 12a nếu em mắc // thì sẽ thành 36v 24a phải kô

Comment

Nếu mắc vậy thì bạn kiếm cái dây đấu toto để nó không bị cháy trước khi acqui nổ nhé

PT.
      Núi cao bởi có đất bồi
      Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
      Muôn dòng sông đổ biển sâu
      Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

nhưng em làm như vậy có đc kô, có ra đc điện áp là 36v 24a kô

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
          Nếu mắc vậy thì bạn kiếm cái dây đấu toto để nó không bị cháy trước khi acqui nổ nhé

PT.
          Nguyên văn bởi hao_100 Xem bài viết
          nhưng em làm như vậy có đc kô, có ra đc điện áp là 36v 24a kô
          Đã trả lời như vậy thì đương nhiên là không được rồi

PT.
          Núi cao bởi có đất bồi
          Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
          Muôn dòng sông đổ biển sâu
          Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

vậy nếu em dùng bình 36v 12a đấu với 2 bình 12v 12a có đc kô

Comment

em dùng cách mắc //.nếu kô thì tại sao xin giải thích giùm em!

Comment

Trên nguyên tắc thì người ta rất hạn chế đấu bình ắc quy song song. Hệ thống bình ắc quy thường có điện áp không ổn định và phu6 thuộc nhiều thứ, trong khi nội trở rất bé. Vì thế khi đấu song song sẽ có khả năng dẫn đến một số hiện tượng sau:

Bình nào mạnh ( U cao, r nhỏ) sẽ phóng qua bình còn lại. Sẽ tạo dòng điện quẩn mà không sinh ra năng lượng gì.

Khi mang tải, sẽ không phân phối đều dòng cho các dàn bình song song, do r của các dàn không giống nhau.

Khi nạp, cũng không phân phối đều dòng cho các bình.

Do đó, nếu cần phải sử dụng các bình song song, người ta thường phải sử dụng thêm một số linh kiện phụ để phân dòng ( thí dụ như điện trở nối tiếp) hoặc các linhn kiện để chống tình trạng bình này nạp cho bình kia ( thí dụ dùng Diode). Các biện pháp này thường không hoàn hảo, và gây ra một số rủi ro. Cho nên nếu cần thì người ta sẵn sàng mua bình có dung lượng lớn, chứ không đấu song song 2 bình dung lượng nhỏ.

Comment

Không được nốt nguyên nhân tương tự. Coi chừng cháy nổ nguy hiểm.
                  Đùa tí chỉ hỏng ắc quy thôi.
                  Nếu muốn thì cố kiếm thêm một cái 12 V 12A nữa vào. Thì 3 12 V nối tiếp rồi // với cái 36 V kia. Thì đầu ra mới là 36 V 24 A.
                  Nếu không thì có nối tiếp tất với nhau sờ vào để bị dật cho xướng.

Comment

Chào bà con, có lẽ chủ đề trên đã nguội. Giờ mình xin có một vấn đề mới, cũng liên quan tới accu:
                    Về cơ bản thì chúng ta cần dùng bao nhiêu cái accu thông thường (12V20AH) để sau khi qua mạch biến đổi dòng, áp thì nó có thể cung cấp được cho cả máy điều hòa, tivi. Mấy pác giúp em :O

Comment

Chẳng là đang thiết kế bộ nạp accu cho pin mặt trời.

Comment

mình có ac quy 100ah va 1 cai 9ah tat cả đèu 12v. Néu mình đấu + theo + trừ theo trừ của bình 100ah va 9ah vơi nhau co sao ko

Comment

Nếu 2 acquy trên cùng loại (điện thế phải giống nhau, sai số chỉ 0,1 v) thì đấu song song nhé.

Comment

Nếu 2 ác qui đều còn tốt thì ko sao đâu ạ. Còn 1 trong 2 cái yếu hoặc hỏng thì cái còn lại sẽ nhanh hỏng theo. Vì dung lượng 2 cái chênh nhau quá lơn lên mắc song song gần như là vô nghĩa. Anh dùng cái to là được rùi ạ. Cái bé để dự phòng khi cái to chưa kịp sạc hoặc dùng cho mục đích khác...

Comment

Nguyên văn bởi chenjinhui Xem bài viết
                              mình có ac quy 100ah va 1 cai 9ah tat cả đèu 12v. Néu mình đấu + theo + trừ theo trừ của bình 100ah va 9ah vơi nhau co sao ko
                              Không sao nhưng phải đấu khi điện áp của chúng bằng nhau, nếu ko cái điện áp cao hơn sẽ nạp cho cái thấp hơn mà dòng thì không thể khống chế. Mà dung lượng cái nhỏ chỉ bằng 9% cái lớn thì có ý nghĩa gì đâu nhỉ? Kéo dài được 9% thời gian sử dụng nữa à?

Comment

các bác cho hỏi chút, ở nhà có chiếc xe điện ôtô trẻ em cho con đi chơi, ra cviên gặp bạn thì cho chơi chung hết. chỉ ngán là con nít nào cũng mê, chơi tới lúc cạn bình xe chạy ko đc mới chịu thôi. tới lúc đẩy về thì đuối.
                                Nên muốn thử 1 phương pháp là đem theo 1 bình phụ, cũng 12V 7.5Ah giống y vậy, bình gắn trong xe đấu thêm 2 cọng dây để lòi ra ngoài lúc cần thì cắm vào bình phụ (+) theo (+), (-) theo (-) để ít thgian cho nó sạc tạm đủ chạy về tới nhà thì có được ko ah? hoặc bí quá làm cái công tắc để đổi chân mạch rồi dùng trực tiếp điện của bình ngoài? dây kéo thêm thì kiếm lõi to cho chắc ăn

Comment

Về tác giả

Collapse

sieuquay9112 Tìm hiểu thêm về sieuquay9112

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X