Thông báo

Collapse
No announcement yet.

đấu nối ắc quy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• đấu nối ắc quy

em tìm cả diễn đàn chẳng thấy chỗ nào thich hợp hơn nên post vào đây, có gif các bác chuyển dùm, em có 2 con ắc quy, 6v-10ah, 6v-4ah, em cần 1 nguồn 12v-10ah, em có thể đấu nối tiếp chúng nó lại kô ạ, các bác chỉ giáo dùm, thanks trước!
    Thành viên của RC Hobby 365
    Bán Kaspersky Internet Security 7.0

Muốn có 12V - 10Ah thì đấu nối tiếp 2 bình 6V - 10Ah.
    Còn 2 bình như trên thì chỉ đạt 12V - 4Ah (dung lượng tối đa của bình nhỏ nhất)

Comment

Nguyên văn bởi sieuquay9112 Xem bài viết
      em tìm cả diễn đàn chẳng thấy chỗ nào thich hợp hơn nên post vào đây, có gif các bác chuyển dùm, em có 2 con ắc quy, 6v-10ah, 6v-4ah, em cần 1 nguồn 12v-10ah, em có thể đấu nối tiếp chúng nó lại kô ạ, các bác chỉ giáo dùm, thanks trước!
      Đấu như vậy thì điện áp được 12v nhưng dòng điện thì không được.muốn dòng điện được 10ah thì bạn phải đấu hai ắc qui giống nhau và cùng 10ah(6v-10ah)
      Nhất cần thiên hạ vô nan sự
      Bách nhẫn gia trung hữu thái hòa

Comment

nhân tiện cho em hỏi luôn, cường độ dòng nạp tùy thuộc vào từng dung lượng của ắc quy thế nào ạh. Nếu đấu như thê (nối tiếp 2 cái 6v 10ah) thì dòng nạp như thế nào ạh, nếu song song thì thế nào luôn
        Last edited by sieuquay9112; 09-07-2008, 22:48.

Comment

Nhân tiện luồng này cho em hỏi, em cũng có 1 cái acquy, em dùng một bộ sạc (gồm bộ biến thế + bộ chỉnh lưu + 1 tụ điện) để sạc cho nó nhưng không hiểu sao khi cắm nguồn dương của bộ sạc vào cực dương, nguồn âm vào cực âm của ácquy thì nó hết điện luôn. Nhưng mà khi cắm ngược lại thì sạc được. Không biết sạc như thế nào là đúng, mong các bác chỉ giáo
          ||

Comment

Bác đừng gắn tụ điện vào ,gở bỏ nó đi thì sẻ sạc được liền ,vì lúc đó bình sẻ là cái tụ
            nhớ để cho đúng + -.........
            ĐT:0982852755
            Các Bác vào đây coi hình đở nhé !!!!

Comment

nhân tiện cho em hỏi luôn, cường độ dòng nạp tùy thuộc vào từng dung lượng của ắc quy thế nào ạh. Nếu đấu như thê (nối tiếp 2 cái 6v 10ah) thì dòng nạp như thế nào ạh, nếu song song thì thế nào luôn
              Nếu đấu nối tiếp thì I1=I2=I theo kinh nghiệm của tôi thì dòng nạp bằng 1/5 dung lượng ắc qui(chế độ nạp chậm) tức là khi đấu nối tiếp hai bình 6v-10ah thì dòng nạp sẽ là 2A .khi đấu // thì dòng nạp là :I=I1+I2 dòng nạp sẽ là 4A .

Comment

Cảm ơn bác locto nhiều.
                ||

Comment

Nguyên văn bởi duc thang Xem bài viết
                  Muốn có 12V - 10Ah thì đấu nối tiếp 2 bình 6V - 10Ah.
                  Còn 2 bình như trên thì chỉ đạt 12V - 4Ah (dung lượng tối đa của bình nhỏ nhất)
                  Theo hiểu biết của tôi thì không thể đấu nối tiếp 2 bình khác dung lượng như vậy được. Khi nạp, bạn sẽ thấy điện áp nạp rơi trên 2 bình sẽ khác nhau. Bình nhỏ (nội trở lớn hơn) sẽ chịu điện áp nạp lớn hơn bình lớn, sẽ đầy trước. Trong khi cả hệ chưa đầy, vẫn tiếp tục nạp. Bình nhỏ bị nạp quá, lâu dần hư bình.

PT.
                  Núi cao bởi có đất bồi
                  Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                  Muôn dòng sông đổ biển sâu
                  Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
                    Theo hiểu biết của tôi thì không thể đấu nối tiếp 2 bình khác dung lượng như vậy được. Khi nạp, bạn sẽ thấy điện áp nạp rơi trên 2 bình sẽ khác nhau. Bình nhỏ (nội trở lớn hơn) sẽ chịu điện áp nạp lớn hơn bình lớn, sẽ đầy trước. Trong khi cả hệ chưa đầy, vẫn tiếp tục nạp. Bình nhỏ bị nạp quá, lâu dần hư bình.

PT.
                    phanta hiểu lầm rôi sieuquay hỏi nếu (nối tiếp 2 cái 6v 10ah) cơ mà.

Comment

Nguyên văn bởi =ANSANCITY Xem bài viết
                      Nếu đấu nối tiếp thì I1=I2=I theo kinh nghiệm của tôi thì dòng nạp bằng 1/5 dung lượng ắc qui(chế độ nạp chậm) tức là khi đấu nối tiếp hai bình 6v-10ah thì dòng nạp sẽ là 2A .khi đấu // thì dòng nạp là :I=I1+I2 dòng nạp sẽ là 4A .
                      em search thấy họ bảo nạp ắc quy với dòng bằng 1/10 dung lượng bình mà??

Comment

Đấy là chế đọ nạp tiêu chuẩn, an toàn. Bây giờ người ta thiết kế các bộ nạp với dòng lớn hơn theo chế độ 1/5 hay 1/4 với kiểm soát nhiệt độ bình để giảm thời gian sạc

PT.
                        Núi cao bởi có đất bồi

Comment

tương đối mở mang đầu óc hì

Comment

Cho e hỏi với... e có 2 bình accu khô 6v-4,5Ah, vậay khi e nối song song 2 bình này e có được 1 bình 6v-9ah không. E dùng cho xe moto, vì thọ trường kô tìm dc bình 6v-11ah nên e làm v ậy có dc không mấy bác. Nếu cách đó sai thì các pác giúp e làm thế nào có dc 1 accu 6v-11ah, nếu ko thì 9-10ah cũng dc... cảm ơn nhìu

Comment

Nguyên văn bởi vnptpkt Xem bài viết
                              Cho e hỏi với... e có 2 bình accu khô 6v-4,5Ah, vậay khi e nối song song 2 bình này e có được 1 bình 6v-9ah không. E dùng cho xe moto, vì thọ trường kô tìm dc bình 6v-11ah nên e làm v ậy có dc không mấy bác. Nếu cách đó sai thì các pác giúp e làm thế nào có dc 1 accu 6v-11ah, nếu ko thì 9-10ah cũng dc... cảm ơn nhìu
                              Nếu hai cái tình trạng giống nhau thì mắc vậy là được bạn à

PT.
                              Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Về tác giả

Collapse

sieuquay9112 Tìm hiểu thêm về sieuquay9112

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...