Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp em mạch này với......

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp em mạch này với......

Click image for larger version

Name:	pwm555.gif
Views:	6
Size:	5.8 KB
ID:	1415260
    cho em hỏi tại sao khi em cấp điện 12v vào mạch này thì con ic 555 lại bị cháy vậy?bác nào biết chỉ giúp em với.em test thử ngoài test bo rồi toàn bị cháy con ic 555 không ak.cháy hết 3 con rồi

ic 555 hoạt động khi cấp nguồn 5v thôi. chứ cho nguồn 12v vào là cháy ngay

Comment

Nguyên văn bởi ZzpvpphongzZ Xem bài viết
      [ATTACH=CONFIG]56361[/ATTACH]
      cho em hỏi tại sao khi em cấp điện 12v vào mạch này thì con ic 555 lại bị cháy vậy?bác nào biết chỉ giúp em với.em test thử ngoài test bo rồi toàn bị cháy con ic 555 không ak.cháy hết 3 con rồi
      hiện tượng như thế nào mà bạn biết là 555 cháy, 555 hoạt động trong tầm 4.5-16V

Comment

nó bị bốc khói,rời bị nứt ra lun.mà mình thấy là ic 555 cấp điện vào là khoảng 4,5v đến 15v luận.không hiểu sao nó bị cháy.

Comment

có bác nào biết thì giúp mình với,sắp phải nộp bài rồi mấy bác ơi............hixhix......

Comment

mắc riêng cho 555 1 con zener 8v2 để hạ áp vào của 555 xuống 8v2.Mạch thì chịu khó search google từ khóa PWM 555 thế nào cũng có (search hình ảnh là lẹ nhất)

Comment

con zener đó tên gì vậy bác,cho mình cái tên đi...

Comment

Dòng điện!
                Be quan. Plz contact through email:

Comment

nó bị bốc khói,rời bị nứt ra lun.mà mình thấy là ic 555 cấp điện vào là khoảng 4,5v đến 15v luận.không hiểu sao nó bị cháy.
                  bạn cấp nguồn 15V cho nó, âm vào chân 8, dương nguồn vào chân 1, đảm bảo 100% nó sẽ cháy!
                  Email:
                  Đau đầu vì điện tử

Comment

làm gì có bạn............

Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
                    bạn cấp nguồn 15V cho nó, âm vào chân 8, dương nguồn vào chân 1, đảm bảo 100% nó sẽ cháy!
                    mình cấp nguồn dương vào chân 4 với 8,âm với 1 và 5 mà

Comment

Mình cũng từng bị như bạn khi dùng con IC555,xin hỏi bạn dùng nguồn gì?-->chỉnh lưu ra sao-đã lọc hết nhiễu của nguồn AC chưa(nếu chỉ chỉnh lưu bằng cầu điốt và tụ lọc thôi là chưa đủ,tốt nhất bộ nguồn của bạn phải dùng ic ổn áp họ 78XX )-->cách thử nhanh nhất là bạn mua lại 1 ic 555 mới thay vào và 1 cục pin 9V để cấp thử xem có bị hỏng 555 nữa ko-chính những nhiễu đó với dòng điện lớn làm hỏng IC 555 đấy bạn!Chúc thành công.
                      Bùi Thành Hậu

Gmail:
                      Fb:

Comment

Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
                        Mình cũng từng bị như bạn khi dùng con IC555,xin hỏi bạn dùng nguồn gì?-->chỉnh lưu ra sao-đã lọc hết nhiễu của nguồn AC chưa(nếu chỉ chỉnh lưu bằng cầu điốt và tụ lọc thôi là chưa đủ,tốt nhất bộ nguồn của bạn phải dùng ic ổn áp họ 78XX )-->cách thử nhanh nhất là bạn mua lại 1 ic 555 mới thay vào và 1 cục pin 9V để cấp thử xem có bị hỏng 555 nữa ko-chính những nhiễu đó với dòng điện lớn làm hỏng IC 555 đấy bạn!Chúc thành công.
                        mình dùng biến áp cấp nguồn DC 12v vào mạch luôn.biến áp có dòng ra là 3A

Comment

Hôm bữa mình mượn biến áp 5A của thằng bạn(chỉ mắc cầu điốt để chỉnh lưu thôi),cấp vào mạch tạo xung 555 của mình, thì kêu được 1 chút là im ngay,thay hết 5-6 con ic mà ko biết hỏng ở chỗ nào đến khi dùng bộ nguồn của mình(biến áp 1A,chỉnh lưu=cầu điốt, đã ổn áp bằng IC 78XX)thì làm việc rất tốt.-->Nói để mọi người cùng rút kinh nghiệm.
                          Bùi Thành Hậu

Gmail:
                          Fb:

Comment

mình dùng biến áp cấp nguồn DC 12v vào mạch luôn.biến áp có dòng ra là 3A
                            Như thế là phải rồi,đi mua 1 cục pin 9V về thử lại đi nhé(nhớ là IC 555 còn tốt)
                            Bùi Thành Hậu

Gmail:
                            Fb:

Comment

cái biến áp của mình hông biết dùng chỉnh lưu gì nữa.tại mình đăng ký đề tài làm cái mạch này dùng điện áp 12v nên giờ có thay cũng hơi khó khăn (vì đã nộp cái sơ đồ nguyên lý rồi),test trên protus thì chạy tốt lắm tới khi test trên ject boart thì cháy hết 3 con 555

Comment

Về tác giả

Collapse

ZzpvpphongzZ Tìm hiểu thêm về ZzpvpphongzZ

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X