Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cầu cứu: Mạch đa hài phi ổn chạy motor 3v (làm robot rắn)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cầu cứu: Mạch đa hài phi ổn chạy motor 3v (làm robot rắn)

Tình hình là trên youtube, có bạn Ấn Độ đã làm mạch này: đa hài - dùng 2 con BJT BC548B - chỉ dùng 2 điện trở 10k ở B, C và E không có trở, tụ là 100 uf, motor 3v nối tiếp với Điot 4148 rồi mắc với cực C. Nguyên lý hoạt động: các mô tơ chạy luân phiên nhau, tạo nên chuyển động của đầu con rắn (chạy qua trái rồi qua phải, vẫn tiến lên). Mình dùng C828, rồi lấy cực C nối với cực B của H1061, tuy nhiên cả 2 mô tơ đều chạy, đổi tụ 1000uf vẫn vậy. Sau đó thử thay c828 bằng H1061 luôn thì lại không chạy. Đây là sáng tạo rất thú vị, các bạn giúp mình với nha.

Mình dùng ic 555 chắc dể chỉnh hơn đó! mình xin cái link nha
    https://www.facebook.com/groups/871091722939350/

Comment

Nguyên văn bởi anninh1984 Xem bài viết
      Tình hình là trên youtube, có bạn Ấn Độ đã làm mạch này: đa hài - dùng 2 con BJT BC548B - chỉ dùng 2 điện trở 10k ở B, C và E không có trở, tụ là 100 uf, motor 3v nối tiếp với Điot 4148 rồi mắc với cực C. Nguyên lý hoạt động: các mô tơ chạy luân phiên nhau, tạo nên chuyển động của đầu con rắn (chạy qua trái rồi qua phải, vẫn tiến lên). Mình dùng C828, rồi lấy cực C nối với cực B của H1061, tuy nhiên cả 2 mô tơ đều chạy, đổi tụ 1000uf vẫn vậy. Sau đó thử thay c828 bằng H1061 luôn thì lại không chạy. Đây là sáng tạo rất thú vị, các bạn giúp mình với nha.
      Nếu bạn dùng mạch đa hài này thì bạn hãy lắp giống y như vậy, sau đó thay motor và D1 D2 bằng đèn led để kiểm tra, nếu 2 led nhấp nháy là ok. Sau đó hãy lắp lại motor và D1 D2.
      Attached Files

Comment

Tình hình là rất trần ai, mình đi mua 2 con 548, thế là người ta đưa nhầm con B548, mình ráp hoài nó cứ chạy cả 2 mô tơ cùng lúc (các linh kiện khác vẫn giống mạch gốc, bạn david đã post lên rồi), tức quá tra cứu lại lần nữa thì thấy nó ghi PNP, thấy lạ lạ, lên mạng tìm thì ra PNP không thể thay thế NPN, ra tiệm mua thì người ta bảo phải mua con C548 mà ở đây ko có, nhưng ở Cam Ranh chỉ có 1 tiệm duy nhất, thế là người ta đưa cho con D669AC, tra ra NPN cực là ECB, ráp vô, hai mô tơ không nhúc nhích (kê vô lỗ tai thì nghe tạch - tè - tạch - tè), nguồn 4 viên pin tiểu, cắm đèn nhỏ vào thì nó sáng yếu lắm. Mình mệt mỏi quá vì không rành điện tử. Hôm qua thức đến 2 giờ sáng sém xỉu.
        Mình là chủ kênh Kim Phong Toys trên youtube, chuyên về đồ chơi trẻ em, làm con robot này không được thấy khó chịu vô cùng vì nhìn cái mạch bên nước ngoài vẽ thấy đơn giản vậy mà làm không được. Có bạn nào nghiên cứu giúp mình với, video có tên là snake robot.

Comment

Tính ngủ sớm mà nhìu chuyện thôi text cho anninh luon. Mạch của david chạy đó. 2diode dùng 4007 củg dc. 2transistor dùng c1815, d882. 1061 đều dx. Mạch này chạy ổn ở ~3v thôi. Hơn 1v nó loạn lắm! Nếu nó kêu mà k quay là do tụ nhỏ. Motor k đều công suất. Tụ k đều cũng v!
          https://www.facebook.com/groups/871091722939350/

Comment

Về tác giả

Collapse

anninh1984 Tìm hiểu thêm về anninh1984

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X