Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch 5v dùng lm7805

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch 5v dùng lm7805

Như tiêu đề em có ráp mạch như ảnh đo áp ra đúng 5v nhưng dòng rất nhỏ, nguồn vào 12v5a, ai giúp em làm thế nào có thể nâng dòng con 7805 lên 1.5a. 7805 với d688 mát lạnh em thấy nhiều người kêu nóng không biết do ic hỏng không em cảm ơn.
    Attached Files

bác chú ý con trở đó là trở công suất. dòng 1.5a thì bác dùng TIP42 là đủ (max 2a). Nhược điểm mạch kiểu này là BJT với 7805 nóng. phải tản nhiệt cho nó. Bác có thể tham khảo thêm mạch dùng lm2576 - lm2596 5V. dòng tối đa 3A - điện áp đầu vào lớn .

Comment

Nguyên văn bởi a2pro Xem bài viết
      bác chú ý con trở đó là trở công suất. dòng 1.5a thì bác dùng TIP42 là đủ (max 2a). Nhược điểm mạch kiểu này là BJT với 7805 nóng. phải tản nhiệt cho nó. Bác có thể tham khảo thêm mạch dùng lm2576 - lm2596 5V. dòng tối đa 3A - điện áp đầu vào lớn .
      Em không mua được tip42 con 688 này chịu đc 8a ngon hơn chứ bác, khi cấp nguồn tải là mô tơ cả bjt và 7805 rất mát không hề nóng khi cắm vào điện thoại báo dòng yếu không sạc được, cấp nguồn trực tiếp cho 7805 cũng mát rượi ko có trở trước chân input

Comment

Không biết mạch sai hay do linh kiện nữa

Comment

Khi cấp nguồn motor chạy mà rất mát do dòng tiêu thụ của motor dưới 1a nên không nóng là bình thường. Để sạc điện thoại thì bạn không nên dùng mạch 7805 này. hiệu suất rất thấp. Bạn có thể tham khảo mạch sử dụng 34063. mà hơi bàn lùi 1 chút. nhưng bây giờ mạch sạc dự phòng rất rẻ có mấy chục á. Tính ra lại có lợi cho bạn hơn cả về chi phí (thời gian - tiền bạc nghiên cứu) lẫn tính thẩm mỹ

Comment

Nguyên văn bởi a2pro Xem bài viết
            Khi cấp nguồn motor chạy mà rất mát do dòng tiêu thụ của motor dưới 1a nên không nóng là bình thường. Để sạc điện thoại thì bạn không nên dùng mạch 7805 này. hiệu suất rất thấp. Bạn có thể tham khảo mạch sử dụng 34063. mà hơi bàn lùi 1 chút. nhưng bây giờ mạch sạc dự phòng rất rẻ có mấy chục á. Tính ra lại có lợi cho bạn hơn cả về chi phí (thời gian - tiền bạc nghiên cứu) lẫn tính thẩm mỹ
            34063 chỗ em không có bán còn vụ sạc dự phòng em thấy sợ rồi mua cái 300k sạc dc lần chả ra gì còn cái tẩu sạc trên ô tô mua loại đắt mới có dòng chuẩn 1a thì sạc lâu 2.1a sạc bị đơ máy dòng lg nó kén sạc quá dòng là bị liệt cảm ứng em muốn chế để điều chỉnh dòng cho phù hợp đơn giản hình thức tuy không đẹp nhưng vẫn quý của mình làm ra chứ bác

Comment

Mạch 7805 là mạch ổn áp - không phải mạch ổn dòng. (Bạn có thể tìm hiểu thêm về mạch CV- CC) Mạch bạn thiết kế là dòng nó có thể cung cấp tối đa chứ không phải là dòng tiêu thụ. Mỗi người 1 quan điểm. Mình tôn trọng quan điểm của bạn. Chúc bạn thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

tuhoangtq Tìm hiểu thêm về tuhoangtq

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X