Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điện qua điện trở có bị tiêu thụ không?Hạ áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điện qua điện trở có bị tiêu thụ không?Hạ áp

Chào cả nhà,
    1. các bác cho hỏi em dùng con điện trở/diot để cản dòng điện thì khi chạy tải, công suất tiêu thụ có tính ở điện trở/diot không (chẳng hạn tải 10A nối tiếp với điện trở thì tổng công suất tiêu thụ của mạch tăng lên hay giảm đi nếu không lắp trở/diot?
    2. Có cách nào/mạch đơn giản hạ áp, hạ dòng không, em có cái nguồn laptop 17V4A, giờ chỉ định lấy 14V 2A để sạc ắc quy, nhưng ko biết làm cách nào để hạ xuông (dùng diot bị nóng dan, dùng trở cũng nóng dan)

Giảm dòng thì em nghĩ dùng con bóng đèn xe máy 35w hạ dòng em thấy được và cũng đơn giản.

Anh làm thử xem.

Em thấy sạc laptop nó có tự bảo vệ dòng lớn đột ngột hay sao đó.

Comment

Điện trở có hao điện năng vì nó có nóng đó.

Comment

Nguyên văn bởi 123456q Xem bài viết
        Chào cả nhà,
        1. các bác cho hỏi em dùng con điện trở/diot để cản dòng điện thì khi chạy tải, công suất tiêu thụ có tính ở điện trở/diot không (chẳng hạn tải 10A nối tiếp với điện trở thì tổng công suất tiêu thụ của mạch tăng lên hay giảm đi nếu không lắp trở/diot?
        2. Có cách nào/mạch đơn giản hạ áp, hạ dòng không, em có cái nguồn laptop 17V4A, giờ chỉ định lấy 14V 2A để sạc ắc quy, nhưng ko biết làm cách nào để hạ xuông (dùng diot bị nóng dan, dùng trở cũng nóng dan)
        1. Điện trở thì lúc nào cũng hao phí (tản nhiệt) hết. Còn diode cũng có hao phí (tham khảo thêm điện tử công suất). Tưởng tượng ghi trên 1 bộ nguồn là 100W thì bây h bạn lắp thêm tải hay giảm tải thì bộ nguồn đó chỉ cung cấp tối đa có 100W ko hơn được. Cái chính là nguồn.
        2. Bộ hạ áp 1 chiều thì có buck cho hiệu suất cao chứ chỉ gắn trở công suất vs diode thì mất khơi khơi 40W hao phí. Nếu trời chưa đủ nóng thì mình nghĩ cũng nên làm thử ))

Comment

Nguyên văn bởi trongbang3 Xem bài viết
          Nguyên văn bởi htc2k14 Xem bài viết
          Cám ơn các bác. ý mình muốn hỏi là:
          1. Tải 2A6V nối tiếp với điện trở, điện áp trở là 6V (nguồn 12V ắc quy), thì công suất tiêu thụ là 12W (chỉ tính tải) hay 24W (tải và trở), nếu 24W thì lãng phí điện quá.
          mình có quạt 12 V2,5A chạy mạnh quá, đang nghiên cứu chỉ cho nó chạy 1,5-2A, vừa tiết kiệm ắc quy vừa đủ mát, định dùng trở để hạn dòng ko biết được ko, nếu qua trở mà cũng tiêu thụ điện thì để nguyên cho mát?
          2. Mạch bóng báo điện ở ổ cắm, tải là bóng led (giả sử 3V, 0,02A) nối tiếp với điện trở. khi tính toán chắc họ tính U=220V, mình muốn hỏi khi điện áp tăng lên/giảm đi thì điện áp ở led có biến động không, (chẳng hạn u=220V hoặc U=250V) hay điện trở sẽ thay đổi? mình ko hiểu rõ lắm, I qua mạch thì sẽ cố định 0,02A rồi, nhưng trở thì điện trở cũng cố định-->hiệu điện thế qua nó cũng sẽ phai cố định nhưng điện xoay chiều lúc thì 200, lúc lại 240V,... tại sao Led không bị hỏng (led 3V tăng lên đến 5V là đã toi ngay rồi) CHẲNG LẼ U thay đổi thì U trên điện trở cũng thay đổi?

Comment

Cám ơn các bác. ý mình muốn hỏi là:
            1. Tải 2A6V nối tiếp với điện trở, điện áp trở là 6V (nguồn 12V ắc quy), thì công suất tiêu thụ là 12W (chỉ tính tải) hay 24W (tải và trở), nếu 24W thì lãng phí điện quá.
            mình có quạt 12 V2,5A chạy mạnh quá, đang nghiên cứu chỉ cho nó chạy 1,5-2A, vừa tiết kiệm ắc quy vừa đủ mát, định dùng trở để hạn dòng ko biết được ko, nếu qua trở mà cũng tiêu thụ điện thì để nguyên cho mát?
            2. Mạch bóng báo điện ở ổ cắm, tải là bóng led (giả sử 3V, 0,02A) nối tiếp với điện trở. khi tính toán chắc họ tính U=220V, mình muốn hỏi khi điện áp tăng lên/giảm đi thì điện áp ở led có biến động không, (chẳng hạn u=220V hoặc U=250V) hay điện trở sẽ thay đổi? mình ko hiểu rõ lắm, I qua mạch thì sẽ cố định 0,02A rồi, nhưng trở thì điện trở cũng cố định-->hiệu điện thế qua nó cũng sẽ phai cố định nhưng điện xoay chiều lúc thì 200, lúc lại 240V,... tại sao Led không bị hỏng (led 3V tăng lên đến 5V là đã toi ngay rồi) CHẲNG LẼ U thay đổi thì U trên điện trở cũng thay đổi?
            Bạn hỏi thế này cho thấy kiến thức của bạn lỏng lẻo và mơ hồ quá.

1. Nhắc lại, điện trở là cản trở dòng điện, có dòng chạy qua sẽ sinh nhiệt đó là hao phí
            Giả sử nguồn ắc quy cấp dòng ko giới hạn. Tải của bạn có trở kháng, bạn nói 2A 6V nghĩa là 3Ohm trở kháng (bỏ qua góc lệch, tính trị tuyệt đối thôi). Bây giờ bạn lắp trở 100Ohm nối tiếp vào tổng trở là 103Ohm vậy thì bây giờ tải của bạn có còn là 2A6V nữa hay ko? Hay là bây giờ dòng 12V/103Ohm ~ 116mA qua tải (áp của tải lúc này là 0.35V) => áp dụng cái này bạn tự trả lời 1 phần của câu thứ 2 luôn nhé.
            Quạt 12V 2,5A (xem dòng đỏ trên cùng) giờ lắp thêm trở để giảm dòng đồng thời tụt luôn cả áp qua tải vì mất 1 cơ số áp trên trở.

2. Bạn viết gì ko hiểu gì cả? Điện xoay chiều lúc 200 lúc 240V là thế nào? Bóng led (DC 3V 0,02A) thì cũng phải có mạch có trở để điều chỉnh cho đúng dòng đúng áp cho Led chứ làm gì có chuyện U thay đổi R thay đổi gì???

Comment

hì, cảm ơn bạn. bạn hiểu sai ý mình hỏi rồi,
              1. Lắp điện trở vào bị hao phí thì đương nhiên rồi, nhưng hao phí có phải là công suất tiêu thụ ko, tải 2A nối tiếp với trở, thì dòng qua trở cũng là 2A. giả sử U tải =6V, U trở 3V thì công suất tiêu thụ khi cắm vào ắc quy là 6*2+2*3=18W hay chỉ 6*2=12W+lượng nhỏ hao phí không đáng kể.
              2. Dòng điện 220V không ổn định, không phải lúc nào trên ổ điện cũng 220V đâu bạn, lúc này đo thì 220V, lúc khác đo là 230V, giờ cao điểm có khi chỉ 200V. ý hỏi là trong cái đèn báo điện ở ổ cắm nó nối tiêp với Led chắc khi tính U tổng 220V, thì Uled=3V-->U trở 217V. Vậy nếu điện tăng lên 225V thì led bị không (led rất nhạy với điện áp, dao động thấp, 3V chắc phải 2V mới sáng, 5V thì cháy luôn), hay khi điện áp tăng lên như thế thì trở nó sẽ gánh hết, tức Uled=222V, U led không đổi??? Nhưng R thì =hằng số ko đổi, led sống khá lâu mới cháy.

Comment

hì, cảm ơn bạn. bạn hiểu sai ý mình hỏi rồi,
                1. Lắp điện trở vào bị hao phí thì đương nhiên rồi, nhưng hao phí có phải là công suất tiêu thụ ko, tải 2A nối tiếp với trở, thì dòng qua trở cũng là 2A. giả sử U tải =6V, U trở 3V thì công suất tiêu thụ khi cắm vào ắc quy là 6*2+2*3=18W hay chỉ 6*2=12W+lượng nhỏ hao phí không đáng kể.
                2. Dòng điện 220V không ổn định, không phải lúc nào trên ổ điện cũng 220V đâu bạn, lúc này đo thì 220V, lúc khác đo là 230V, giờ cao điểm có khi chỉ 200V. ý hỏi là trong cái đèn báo điện ở ổ cắm nó nối tiêp với Led chắc khi tính U tổng 220V, thì Uled=3V-->U trở 217V. Vậy nếu điện tăng lên 225V thì led bị không (led rất nhạy với điện áp, dao động thấp, 3V chắc phải 2V mới sáng, 5V thì cháy luôn), hay khi điện áp tăng lên như thế thì trở nó sẽ gánh hết, tức Uled=222V, U led không đổi??? Nhưng R thì =hằng số ko đổi, led sống khá lâu mới cháy.
                Thôi trả lời ngắn gọn vậy.
                1. Dù ví dụ cắm 12V ắc quy vào là thấy sai sai rồi. Nhưng theo giả sử của bạn U tải = 6V, U trở 3V, dòng 2A thì công suất tiêu thụ là 18W.
                Góp ý nên đọc thêm sách hoặc mô phỏng 1 mạch để biết rõ.
                2. Đồng ý có khả năng bị sụt áp do nhiều hộ gia đình cùng sử dụng (vụ này hồi xưa xảy ra nhiều). Nhưng trong ổ cắm chắc chắn phải có mạch nhỏ cho cái đèn báo, ko thể cắm trực tiếp 220 vào đèn đc vì LED hầu như là DC. AC và DC là 2 thế giới tách biệt. Cho nên ko có chuyện Uled = 222V gì đó đc. Chắc chắn ít nhất có 1 con tụ, 1 con zener để ghim điện áp cho LED và 1 con trở. U Led cho dù lưới điện 220V tăng hay giảm cũng đc 1 con Zener cố định điện áp. U Led ko đổi.

Comment

Ngu quá ngu quá.......

Con led bản thân nó là diode rồi, cần chó gì diode với tụ nữa. AC hay DC cũng rứa....

Vấn đề là biên độ điện áp và dòng tiêu thụ. Cái này người ta dạy từ hồi học cấp 2. Đứa nào không nhớ thì học lại đi đã.
                  Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                    Ngu quá ngu quá.......

Con led bản thân nó là diode rồi, cần chó gì diode với tụ nữa. AC hay DC cũng rứa....

Vấn đề là biên độ điện áp và dòng tiêu thụ. Cái này người ta dạy từ hồi học cấp 2. Đứa nào không nhớ thì học lại đi đã.
                    Bạn có thể góp ý nhưng hi vọng bạn góp ý tử tế chút.
                    Cấp 2 chắc bạn đã học bán dẫn?
                    Có thể ko dùng zener nhưng ý bạn là nối trực tiếp (LED + Trở) vs nguồn 220? Vậy khi dây nóng điện áp -220 vs dây nguội thì thế nào?

Comment

Thôi trả lời ngắn gọn vậy.
                      1. Dù ví dụ cắm 12V ắc quy vào là thấy sai sai rồi. Nhưng theo giả sử của bạn U tải = 6V, U trở 3V, dòng 2A thì công suất tiêu thụ là 18W.
                      Góp ý nên đọc thêm sách hoặc mô phỏng 1 mạch để biết rõ.
                      2. Đồng ý có khả năng bị sụt áp do nhiều hộ gia đình cùng sử dụng (vụ này hồi xưa xảy ra nhiều). Nhưng trong ổ cắm chắc chắn phải có mạch nhỏ cho cái đèn báo, ko thể cắm trực tiếp 220 vào đèn đc vì LED hầu như là DC. AC và DC là 2 thế giới tách biệt. Cho nên ko có chuyện Uled = 222V gì đó đc. Chắc chắn ít nhất có 1 con tụ, 1 con zener để ghim điện áp cho LED và 1 con trở. U Led cho dù lưới điện 220V tăng hay giảm cũng đc 1 con Zener cố định điện áp. U Led ko đổi.
                      1. Quạt 12V dòng tiêu thụ 2A, giờ muốn giảm xuống 1,5A hoặc giảm điện áp xuống để giảm công suất tiêu thụ, mục đích là TIẾT KIỆM ẮC QUY. Nếu dùng điện trở mà vẫn tiêu thụ như thế thì bỏ ra cho mát tội gì.
                      Click image for larger version

Name:	Yb3g5u6.jpg
Views:	7978
Size:	19.6 KB
ID:	1665112
                      2. Mở các ổ cắm thường lắp đèn báo như sau:
                      Click image for larger version

Name:	112.JPG
Views:	8064
Size:	9.7 KB
ID:	1665113
                      2.1 giả sử: Uled=3V I=0,02A, Uv=220 .==>Ur=220-3=217V, Công suất tiêu thụ Pr=217*0.02=4,34W
                      Pled=0,02*3=0,06W. Công suất tiêu thụ điện của ổ cắm này có phải là 4,34+0,06=4,40W ko ạ? (nếu đúng thì mỗi ngày mất toi hơn 100Wh (24 giờ) chỉ vì đèn báo điện)???
                      2.2 Khi U nguồn tăng lên 225V thì cái nào cháy ạ, trở hay led? cách xác định như thế nào để biết thằng nào cháy trước ạ?

Comment

1. Quạt 12V dòng tiêu thụ 2A, giờ muốn giảm xuống 1,5A hoặc giảm điện áp xuống để giảm công suất tiêu thụ, mục đích là TIẾT KIỆM ẮC QUY. Nếu dùng điện trở mà vẫn tiêu thụ như thế thì bỏ ra cho mát tội gì.
                        [ATTACH=CONFIG]n1665112[/ATTACH]
                        2. Mở các ổ cắm thường lắp đèn báo như sau:
                        [ATTACH=CONFIG]n1665113[/ATTACH]
                        2.1 giả sử: Uled=3V I=0,02A, Uv=220 .==>Ur=220-3=217V, Công suất tiêu thụ Pr=217*0.02=4,34W
                        Pled=0,02*3=0,06W. Công suất tiêu thụ điện của ổ cắm này có phải là 4,34+0,06=4,40W ko ạ? (nếu đúng thì mỗi ngày mất toi hơn 100Wh (24 giờ) chỉ vì đèn báo điện)???
                        2.2 Khi U nguồn tăng lên 225V thì cái nào cháy ạ, trở hay led? cách xác định như thế nào để biết thằng nào cháy trước ạ?
                        1. Đúng là như vậy. Nếu giải pháp trong trường hợp này chỉ là gắn trở thì ĐỪNG BAO GIỜ LÀM
                        2. Nếu mắc như hình vs U hiệu dụng 220V (ko đổi) thì công suất tiêu thụ nhỏ hơn 1/2 giá trị bạn tính do nửa chu kỳ sau dòng qua mạch rất nhỏ (Led ngược áp và giả sử ko cháy) cộng vs ở 1/2 chu kỳ đầu chưa có dòng tại thời điểm U từ 0-3V và 3V-0 (3V thì Led mới có dòng qua).
                        Khi U hiệu dụng tăng 225 ko có gì cháy cả vì công suất chỉ tăng thêm 1 chút và cái này trở gánh hết.
                        Lý thuyết thì là vậy, nhưng vẫn muốn nghe ý kiến của thánh phán mình ngu ở trên phân tích. Thiết kế (ko tụ) ko diode dẫn ngược.

Comment

1. Đúng là như vậy. Nếu giải pháp trong trường hợp này chỉ là gắn trở thì ĐỪNG BAO GIỜ LÀM
                          2. Nếu mắc như hình vs U hiệu dụng 220V (ko đổi) thì công suất tiêu thụ nhỏ hơn 1/2 giá trị bạn tính do nửa chu kỳ sau dòng qua mạch rất nhỏ (Led ngược áp và giả sử ko cháy) cộng vs ở 1/2 chu kỳ đầu chưa có dòng tại thời điểm U từ 0-3V và 3V-0 (3V thì Led mới có dòng qua).
                          Khi U hiệu dụng tăng 225 ko có gì cháy cả vì công suất chỉ tăng thêm 1 chút và cái này trở gánh hết.
                          Lý thuyết thì là vậy, nhưng vẫn muốn nghe ý kiến của thánh phán mình ngu ở trên phân tích. Thiết kế (ko tụ) ko diode dẫn ngược.
                          Ngu nữa ngu mãi.

Vậy các cụ mới nói "học đi rồi làm, làm rồi mới nói". Cứ ngồi đấy nói như con ếch có giải quyết cái chóa gì đâu..

Nhớ không nhầm thì cậu này phải là giảng viên bách khoa khóa 41.

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết

Ngu nữa ngu mãi.

Vậy các cụ mới nói "học đi rồi làm, làm rồi mới nói". Cứ ngồi đấy nói như con ếch có giải quyết cái chóa gì đâu..

Nhớ không nhầm thì cậu này phải là giảng viên bách khoa khóa 41.
                            Vẫn đang chờ nghe bác nói xem mình ngu ở chỗ nào??? Mình ko phải giảng viên gì cả.

Comment

Vẫn đang chờ nghe bác nói xem mình ngu ở chỗ nào??? Mình ko phải giảng viên gì cả.
                              Ngu ở chỗ không thực tế.

Ku cứ thử 1 con led và 1 điện trở thích hợp (đừng có nói ku ngu đến mức không tính được điện trở nhé). Chẳng cần diode, chẳng cần tụ, vẫn bình thường như ở phường. Cái này ku không tin có thể bổ cái ổ điện rẻ tiền nhất thị trường ra mà học.

Ku đã thấy ngu chưa?

Comment

Về tác giả

Collapse

123456q Tìm hiểu thêm về 123456q

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X