Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về giá trị Ampe được ghi trên các thiết bị

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về giá trị Ampe được ghi trên các thiết bị

Các anh cho em hỏi e có 1 thiết bị 12V - 0.15A và 1 nguồn 12V 120A. Vậy e có sử dụng nguồn này được không ạ? E thắc mắc là giá trị A ghi trên các thiết bị tiêu thụ điện ý là nó sẽ sử dụng nhiêu đó A hay mình phải cấp nguồn đúng giá trị đó để nó hoạt động ạ. Em cảm ơn.

Dùng dc bác ạ .vì thông số 120a là dòng lớn nhất mà nguồn của bác có thể cung cấp ,còn dùng bao nhiêu do thiết bị của bác quyết định. Chứ không phải là cấp nguồn 120a thì thiết bị của bác sẽ phải tiêu thụ dòng 120a

Comment

Nguyên văn bởi Minhnguyen98 Xem bài viết
      Các anh cho em hỏi e có 1 thiết bị 12V - 0.15A và 1 nguồn 12V 120A. Vậy e có sử dụng nguồn này được không ạ? E thắc mắc là giá trị A ghi trên các thiết bị tiêu thụ điện ý là nó sẽ sử dụng nhiêu đó A hay mình phải cấp nguồn đúng giá trị đó để nó hoạt động ạ. Em cảm ơn.
      Giá trị A ghi trên thiết bị là dòng điện lớn nhất mà thiết bị đó tiêu thụ.
      Giá trị A ghi trên nguồn là dòng điện lớn nhất mà nguồn có thể cung cấp.
      Giá trị A thực tế khi sử dụng 1 thiết bị là I = U/Z, trong đó U là điện áp của bộ nguồn, Z là tổng trở của thiết bị. Như vậy nguồn có chỉ số A lớn thì ko sao, thậm chí rất tốt vì khi đó nguồn sẽ mát.

Comment

Cảm ơn các anh, e đã thông rồi

Comment

vậy cho mình hỏi thêm, máy hàn có đòng điện 60v vậy cái sài cho các thiết bị 60v đc không
          khi giật có chết người không, tại sao khi mình chạm tay vào que hàn thì không giật.
          xin cảm ơn, vui lòng các bạn giải thích chỗ ngu của mình

Comment

Nguyên văn bởi lienhoasanh9 Xem bài viết
            vậy cho mình hỏi thêm, máy hàn có đòng điện 60v vậy cái sài cho các thiết bị 60v đc không
            khi giật có chết người không, tại sao khi mình chạm tay vào que hàn thì không giật.
            xin cảm ơn, vui lòng các bạn giải thích chỗ ngu của mình
            Điện áp / hiệu điện thế 60V chứ không ai nói dòng điện 60V.
            Sài cho thiết bị 60VAC được nhưng 60VDC không được vì 60VAC chỉnh lưu và lọc xong điện áp sẽ nhân căn(2) lên.

60V giật ko chết (tuy nhiên nếu dòng điện đi qua các bộ phận quan trọng thì ko nói trước được).

Cơ thể bị giật khi dòng điện chạy qua cơ thể. Chạm vào dây pha điện lưới bị giật vì nó đi qua người -> xuống đất -> về dây nguội (vì dây nguội được nối đất). Chạm 1 dây máy hàn ko bj giật vì thứ nhất là điện áp thấp, 1 số người sẽ ko cảm thấy bị giật, thứ hai là cả 2 dây đều không nối đất, hoặc có nhưng chưa đủ độ dẫn điện mạnh (diện tích tiếp xúc nhỏ, chỗ tiếp xúc khô ráo...), hoặc người chạm đi giày, dép, ủng cách điện tốt

Comment

Cảm ơn bạn:
              Mình có 1 bộ nguồn 24V và 1.2 A
              máy bơm phun sương 24v và sử dụng 1.2A

giờ mình mua thêm van điện từ 24 v gắn vào chung nguồn có dùng được không, có ảnh hưởng tới hiệu xuất hoạt động máy bơm không?
              Mình lúc đầu đo cục nguồn là 28v không tải. sau khi có máy bơm thì còn đúng 24v
              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

Minhnguyen98 Tìm hiểu thêm về Minhnguyen98

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X