Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các Bác hướng dẫn đấu dây nguồn , cầu dao , công tắt amly micaro lần fc361

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các Bác hướng dẫn đấu dây nguồn , cầu dao , công tắt amly micaro lần fc361

Nhờ các Bác hướng dẫn em đấu dây amly này, nối giửa nguồn , cầu dao , công tắt , em không rành điện tử lắm? Em cảm ơn các Bác trước .

- dễ thôi ạ, trước hết e cần xác nhận lại xíu ạ
    công tắc, biến áp, dây cắm nguồn. mỗi cái hiện tại đều có 2 đầu dây ra chưa nối với cái gì phải hông ạ
    1. anh nối 1 dây của biến áp vào 1 dây của dây cắm nguồn
    2. nối 1 dây còn lại của biến áp vào 1 dây của công tắc
    3. nối 1 dây còn lại của công tắc cới 1 dây còn lại của dây cắm nguồn
    4. cầu giao có 2 dây vào và 2 dây ra đúng hông ạ. anh cho điện vào 2 dây ở đầu vào của cầu giao, lấy điện ra ở 2 dây ra ạ
    5. anh nhớ chú ý cách điện an toàn nữa ạ, điện rất là nguy hiểm ạ...

Comment

Mèo ơi thớt hỏi cách đấu dây cái amp trong hình kia nếu không rành thì sao biết 2 cái dây đỏ là dây sơ hay thứ mà đấu , thớt chắc không có đồng hồ và cách đo nên cũng khó hướng dẫn đấu nhầm bật cầu dao công tắc xong khói bốc nghi ngút như nướng chả .

Comment

Hi bác tuyennhan chắc bác meomuop đọc hiểu nhầm thôi ạ.
        Thú thật hình của bạn đưa ra khá rõ mà khá thiếu nên chưa biết đúng ý b không nữa, nhưng m thấy có 2 đầu dây đỏ và phía xa xa 1 em dây trắng đang bẽn lẽn ngại ngùng nấp sau vỏ biến áp, không biết cái amply của bạn bị chú chuột nào thử sức hay sao mà có vẻ dây đứt tè le vậy.

B xem kỹ nhé. Nếu cái biến áp đó nó có chia các đầu dây ra thường nằm chung 1 rãnh băng keo thì các cụm 3 dây là dây ra, nó là nguồn cấp cho board mạch. Chỉ có 1 cụm 2 dây thì chắc chắn là 2 dây nguồn vô biến áp, quan trọng là nguồn áp cấp cho nó bao nhiêu Volt thôi. (Cũng có loại cụm dây áp vào là 3 dây vì nó chạy 2 cấp điện áp nhưng m thấy hình của b chỉ có 2 dây thôi. 90% nó là nguồn đầu vào.) 2 dây đỏ này sẽ nối cùng công tắc nguồn đôi, hay sau CB cũng được b à.

Hi không biết có gì sai sót không mong các bác góp ý sửa lại cho em với nhé!
        ​​​​​​

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
          Hi bác tuyennhan chắc bác meomuop đọc hiểu nhầm thôi ạ.
          Thú thật hình của bạn đưa ra khá rõ mà khá thiếu nên chưa biết đúng ý b không nữa, nhưng m thấy có 2 đầu dây đỏ và phía xa xa 1 em dây trắng đang bẽn lẽn ngại ngùng nấp sau vỏ biến áp, không biết cái amply của bạn bị chú chuột nào thử sức hay sao mà có vẻ dây đứt tè le vậy.

B xem kỹ nhé. Nếu cái biến áp đó nó có chia các đầu dây ra thường nằm chung 1 rãnh băng keo thì các cụm 3 dây là dây ra, nó là nguồn cấp cho board mạch. Chỉ có 1 cụm 2 dây thì chắc chắn là 2 dây nguồn vô biến áp, quan trọng là nguồn áp cấp cho nó bao nhiêu Volt thôi. (Cũng có loại cụm dây áp vào là 3 dây vì nó chạy 2 cấp điện áp nhưng m thấy hình của b chỉ có 2 dây thôi. 90% nó là nguồn đầu vào.) 2 dây đỏ này sẽ nối cùng công tắc nguồn đôi, hay sau CB cũng được b à.

Hi không biết có gì sai sót không mong các bác góp ý sửa lại cho em với nhé!
          ​​​​​​
          Chắc chắn là đã rờ qua amp đó còn không thì phải có căn bản điện tử và dùng đồng hồ đo để xác định thôi . Nếu xét kích cỡ và độ dày dây quấn thì mình nghĩ 2 dây đỏ là dây thứ cấp .

Comment

- dạ, em cảm ơn 2 anh tuyen... và thang... đã góp ý ạ. đúng là em có rất thích đoán mò ạ, em sẽ chú ý hơn. về cái biến áp này của chủ thớt thì có thể căn cứ để " gia cát dự" như sau ạ, có gì chưa đúng mong các anh cùng góp ý ạ:
            1. biến áp này có 2 nhóm dây sơ cấp và thứ cấp ấy là: nhóm dây gồm 2 dây màu đỏ, và nhóm dây gồm 3 dây xanh xanh đen cắm vào mên
            2. dây màu đỏ là dây 2 lớp (ngoài đỏ, trong trắng), 2 dây này đặt cách xa nhau hơn so với nhóm 3 dây kia. phải chăng là dây đỏ chịu điện áp cao hơn, và có vẻ 2 dây này hơi xa xa nhau phải chăng là để tiện mắc nối ra công tắc, cầu chì...
            3. nếu các anh hay nghịch biến áp nho nhỏ tầm trăm oát đổ lại trong các thiết bị của tàu thì sẽ thấy chắc chắn dây màu đỏ 2 lớp kia là dây điện đầu vào....
            4. còn nữa ạ, xíu nữa e viết tiếp ạ, chị hàng xóm lại có việc lên nhờ đi gánh phân bón rau ạ...

Comment

Hi bác tuyennhan ơi. Em nói chút này không cí ý mạo phạm nhé. cái mạch âm ly mà dây nguồn của nó xét về tiết diện rất khó ạ, nó làm không chuẩn với lại hàng nhái các thứ nữa ạ. Em từng thấy dây nguồn vào BA mấy loại nó có S cỡ 0.25 luôn ý ạ. Hi

Theo bác meomuop phân tích dây 2 lớp màu đỏ vậy em thấy hợp lý hơn, không biết bác thấy sao ạ.

Comment

Hình ảnh khá rõ nét mà. Đầu ra biến áp đã được cắm trên bo mạch rồi (2 dây xanh 1 dây đen) còn lại 2 dây đỏ là đầu vào (220V hoặc 110V ).
                sau đó đấu như cách bạn mèo mướp chỉ phần trên là được. chúc chủ thớt nghe nhạc vui vẻ

Comment

e viết nốt mấy dòng còn dang dở ạ.
                  4. các dòng biến áp nho nhỏ cũng là của tàu mà em gặp nếu 2 cuộn sơ và thứ riêng hẳn ra thì thường cuộn sơ cấp (cuộn có áp cao hơn) sẽ dày hơn ạ, cụ thể như là các biến áp trong đầu VCD cũ, loa, đài, khuyech đại ăng ten, đồng hồ vạn niên, sạc đèn ắc qui 6V, 8V ngày xưa (những năm 2000 ạ)... đều như vậy ạ
                  5. nhóm 3 dây xanh xanh đen cắm vào mên ấy ạ, dây dạng này cũng rất rất là hay gặp ạ, và gần như 100% trường hợp em gặp thì nó là thứ cấp (có áp thấp hơn) của biến áp và dây đen là dây ở giữa. trở lại với mên của thớt thì có thể dễ dàng nhận ra 2 con đi ốt mắc cùng chiều và 1 con tụ lọc (tuy hơi nhỏ), chứng tỏ đây là mạch chỉnh lưu tia ạ, và cũng coi như đây là điều xác nhận rằng 3 dây xanh xanh đen là 3 dây cấp điện nuôi mên ạ, từ đó suy ra đây là 3 dây thứ cấp của biến áp nữa...
                  6. về phần dây màu trắng có 1 lớp vỏ màu đen to đùng ấy ạ, rất giống 1 dạng cáp đồng trục, tuy nhiên ko có ý nghĩa gì trong mạch loa ạ, vì kể cả những dây tín hiệu mic bên trong của âm ly cũng hông đến nỗi phải to như vậy. dây này có nối đến 1 thứ hình trụ màu đen có ốc gắn với vỏ, dự rằng đây là cầu chì ạ...

Comment

Hi. Bác mèo có mắt quan sát rất tốt đấy nhỉ. Phục bác quá. Hi.
                    Mà bác meomuop lại còn tốt bụng nữa, chị hàng xóm nhờ là làm liền, ace trong dd này gặp bác chắc vui lắm ạ. Hi

Comment

Nếu là mình thì mình xem cái búi 3 dây 2 xanh 1 đen nó có từ biến áp ra không nếu nó từ đó ra thì mình dùng đồng hồ để đo điện trở từng cuộn để xác định đúng cuộn sơ thứ rồi mới đấu đằng này chỉ có cái hình thì khó rồi nếu cho 2 dây đỏ là sơ cấp câu điện vô mà bốc khói thì mệt cho chủ thớt quá . .

Comment

Về tác giả

Collapse

phonglv911 Tìm hiểu thêm về phonglv911

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X