Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[HELP] Dùng USB Oscilloscope đo trực tiếp điện nhà 220vac?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [HELP] Dùng USB Oscilloscope đo trực tiếp điện nhà 220vac?

Xin chào

Mình còn gà mờ, mới sắm cái USB Oscilloscope, chỉ có 10x probe, max 10x probe là +- 50V, xin hỏi các bạn hướng dẫn cách đo điện nhà 220v, chỉ cần đo sóng 50 sine là được, mục đích để canh chỉnh độ lệch pha

Xin cảm ơn

Nguyên văn bởi _NHN_ Xem bài viết
    Xin chào

Mình còn gà mờ, mới sắm cái USB Oscilloscope, chỉ có 10x probe, max 10x probe là +- 50V, xin hỏi các bạn hướng dẫn cách đo điện nhà 220v, chỉ cần đo sóng 50 sine là được, mục đích để canh chỉnh độ lệch pha

Xin cảm ơn
    Dùng cầu phân áp (2 điện trở mắc nối tiếp với nhau).
    Điện lưới có đỉnh là +-220V*căn(2) = +-310V
    Ta có 50/310 = 1/6.2
    Nhưng để cho an toàn máy đo và dễ nhân điện áp ta chọn tỷ lệ 1/10, VD: trở 22k nối tiếp 220k, khi đo bạn sẽ đo trên trở 22k, điện áp sẽ phải nhân lên 11 lần (tần số, pha không đổi).

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Dùng cầu phân áp (2 điện trở mắc nối tiếp với nhau).
      Điện lưới có đỉnh là +-220V*căn(2) = +-310V
      Ta có 50/310 = 1/6.2
      Nhưng để cho an toàn máy đo và dễ nhân điện áp ta chọn tỷ lệ 1/10, VD: trở 22k nối tiếp 220k, khi đo bạn sẽ đo trên trở 22k, điện áp sẽ phải nhân lên 10 lần (tần số, pha không đổi).
      Còn 1 cách nhanh và dễ nhất, an toàn nhất là dùng 1 biến áp để hạ áp xuống mà đo (điện áp ra không quá 35VAC), VD: biến áp loa vi tính, amply...
      Thanks bạn, nếu dùng biến áp thì pha sau biến áp có bị lệch so với nguồn ko? Nếu đo bằng điện trở thì trên probe có dây ground, thì mình dấu dây này vào đâu?

Comment

Nguyên văn bởi _NHN_ Xem bài viết

Thanks bạn, nếu dùng biến áp thì pha sau biến áp có bị lệch so với nguồn ko? Nếu đo bằng điện trở thì trên probe có dây ground, thì mình dấu dây này vào đâu?
        Ở trên mình nói đo giữa 2 đầu trở 22k mà, cho đầu nào cũng được thôi, AC không phân biệt mà.
        Rất xin lỗi bạn, mình đã NHẦM to, dòng điện qua biến áp sẽ bị lệch pha vì bản chất nó là cuộn cảm, xin lỗi bạn!

Comment

Dùng cầu điện trở không cách ly dễ bị điện giật, chập nổ nếu mass máy tính có nối đất và kẹp vào dây nóng để đo.

Dòng lệch pha so với áp. Nhưng áp sơ cấp và áp thứ cấp vẫn đồng pha với nhau. Dùng biến áp được.
          sau.ph

Comment

Cảm ơn 2 bạn...... xxxxx

Comment

Về tác giả

Collapse

_NHN_ Tìm hiểu thêm về _NHN_

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X